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Kijitabu hiki kinafafanua kwa lugha rahisi maana na hatua muhimu 
katika kuandaa na kutekeleza mipango ya maendeleo kwa njia 
shirikishi katika ngazi ya serikali ya Kijiji, na ile ya Mtaa.

Baada ya serikali ya Tanzania kutambua umuhimu na ufanisi unaoweza 
kutokana na mipango ya maendeleo iliyozingatia dhana ya ushiriki, 
sera nyingi na hata baadhi ya sheria zimezingatia dhana hiyo.  
Kwa mtazamo huo, ngazi zote za serikali hasa zile ngazi za msingi, 
zinapaswa kutumia fursa hii ili kuboresha ufanisi katika kupanga na 
kutekeleza miradi ya maendeleo.  Ili viongozi, wananchi na wadau 
wengine waweze kufaidika na dhana hii, ni vizuri basi maana ya 
dhana ya ushirikishwaji na mchakato mzima katika utekelezaji wake 
vikafahamika kwa wadau wa maendeleo katika ngazi ya msingi.  
Kijitabu hiki ni njia mojawapo ya kufi kia lengo hilo.

Utangulizi 
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Maneno ushiriki na ushirikishwaji yamepewa maana nyingi na 
tofauti.  Kuchangia katika utekelezaji wa miradi iliyopangwa ama na 
viongozi au wafadhili mara nyingi kunaitwa ushirikishwaji.  Vile vile 
kushiriki katika kuibua miradi, kupanga na kutekeleza kwa pamoja 
nako huitwa ushirikishwaji.  Maana hii ya pili ndiyo hasa inayofaa kwa 
vile inawapa wananchi pamoja na viongozi wao fursa ya kutambua 
matatizo, kuweka vipau-mbele na kuibua mikakati ya utekelezaji wa 
pamoja.  Pia inatoa fursa ya wadau kutoa maamuzi, au kwa maneno 
mengine, fursa ya kisiasa na ya kiutendaji.  Hivyo basi kwa kuzingatia 
sheria za Serikali za Mitaa Tanzania, maana halisi ya ushirikishwaji ni 
ile inayotambua umuhimu wa fursa zote mbili ya kushiriki katika 
kufanya maamuzi na katika utekelezaji.  Ushirikishwaji wa utekelezaji 
peke yake hautoshi.

Kwa hiyo wananchi, viongozi na wadau mbalimbali wanapaswa 
wajiwekee utaratibu wa kuhakikisha kuwa wanashiriki katika hatua 
zote mbili.  Kwa vile serikali ya Tanzania inatambua umuhimu na 
mchango wa ushirikishwaji katika kupanua demokrasia na maendeleo 
endelevu, imetoa miongozo mbalimbali ya kuboresha ushiriki wa 
wananchi katika kupanga na kutekeleza miradi ihusuyo maendeleo 
yao.  Ufuatao ni mchakato wa jinsi Serikali Kuu, Halmashauri, Kata, 
Vijiji na Vitongoji vinavyoshirikiana katika kuandaa na kutekeleza 
mipango shirikishi.

Maana ya Ushiriki na Ushirikishwaji
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Baada ya tafi ti nyingi na majadiliano mbalimbali, serikali imeainisha 
mchakato maalumu wa kuandaa mipango shirikishi katika ngazi 
mbalimbali za Serikali za Mitaa. Mchakato huo una hatua tisa. Kila 
hatua inaonyesha nini kifanyike na mhusika wake.  Ushiriki wa moja 
kwa moja wa  wananchi upo zaidi katika hatua ya tatu na ile ya tano. 
Katika hatua ya tatu mwananchi anashiriki  kutoa mawazo yake 
katika kuandaa mpango huo na anaweza kushiriki tena, kuupitisha 
mpango huo,  katika hatua ya tano kwa kuhudhuria Mkutano Mkuu 
wa Kijiji, Kitongoji au Mtaa wake. Wananchi wanashiriki katika hatua 
nyingine kwa njia ya kuwakilishwa na viongozi waliowachagua, kama 
vile Mwenyekiti wa Kitongoji, Kijiji, Mtaa na Diwani. 

Kwa ufahamu zaidi wa mchakato huo ufuatao ni muhtasari wa hatua 
hizo tisa.

Hatua ya Kwanza
Wizara husika inatoa taarifa kwa Halmashauri juu ya kiasi cha fedha 
kitakachotolewa kwa Halmashauri kwa mwaka wa fedha husika. 
Fedha hizi zinapatikana kutoka kwenye fedha za maendeleo LGCDG 
yaani Ruzuku ya Maendeleo.

Ni vyema wananchi wakafahamu kuwa kila Halmashauri inastahili 
kiasi fulani cha fedha kama ruzuku ya maendeleo. Serikali Kuu hutoa 
ruzuku hiyo kwa kuzingatia vigezo kama vile:

• Uwezo wa Halmashauri husika katika kusimamia utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo, 

• Uwezo wa kuchangia fedha katika miradi,

• Uwezo wa kusimamia matumizi ya fedha hizo kikamilifu. Kwa 
mfano ni lazima Halmashauri husika iweze kuchangia asilimia 5 ya 
kiasi hicho cha ruzuku au gharama ya miradi itakayotekelezwa na 
fedha hizo.  

Halmashauri ambazo zinashindwa kufaulu tathmini hiyo, hazipati 
ruzuku.  Kukosa ruzuku kwa Halmashauri kunazikosesha pia Kata, 
Vijiji na Mitaa husika michango hiyo kutoka Serikali Kuu.  Ni jukumu 
la Waheshimiwa Madiwani na Watendaji wa Halmashauri kuziweka 
Halmashauri zao katika hali ya kustahili kupata ruzuku hizo.

Mchakato wa Mpango Shirikishi katika 
Serikali za Mitaa
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Hatua ya Pili
Halmashauri inatoa taarifa kwa Kata kuhusu kiasi cha ruzuku 
watakayopata kama mchango wa kutekeleza mipango ya 
maendeleo.  Nakala za taarifa hupelekwa Serikali za Vijijini na Mtaa.  
Kimsingi asilimia 50 ya ruzuku ambayo Halmashauri imepokea 
inapaswa kupelekwa kwenye Kata, Vijiji na Mitaa ya Halmashauri 
hiyo. Wananchi kufahamu kiasi cha ruzuku watakachopata kutoka 
Serikali Kuu kunawawezesha kupanga mipango inayotekelezeka 
badala ya kupanga bila kujua wana uwezo kiasi gani.  Wajibu wa 
kutoa taarifa hii ni wa Mkurugenzi wa Halmashauri husika.  Hatua hii 
ya pili inaonyesha umuhimu wa mawasiliano katika Halmashauri na 
ngazi za msingi za Serikali ya Mitaa.

Hatua ya Tatu
Serikali za Vijiji/Mitaa zinaandaa mipango yake kwa kutumia vikao 
mbalimbali na kwa kuzingatia kiasi cha fedha kutoka Halmashauri 
pamoja na michango ya wananchi na wadau wengine.  Kimsingi 
wawezeshaji wa Halmashauri na Kata wanawasaidia viongozi na 
watendaji katika vijiji na mitaa kuhamasisha wananchi na wadau 
wengine kushiriki katika kuandaa mipango yao, na pia katika 
kuandaa mpango wa mwanzo (draft plan).  Hatua hii inategemea 
utaalamu uliopo katika Kata na uwezo wake kushirikiana na viongozi 
na watendaji wengine katika kuwezesha mchakato shirikishi wa 
uandaaji wa mpango wa maendeleo.  Ni vizuri pia kwa viongozi 
wa vijiji na mitaa wakatambua utaalamu uliopo kijijini kwao na 
kuutumia.
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Hatua ya Nne
Kamati ya Maendeleo ya Kata (KMK) inapitia mipango ya awali (draft 
plans) ya Vijiji na Mitaa na kuainisha miradi inayohusu Kata nzima 
kama vile barabara, maji, elimu ya sekondari n.k.  Vile vile KMK 
inakubaliana namna ya kugawa fedha ya ruzuku iliyoahidiwa na 
Halmashauri.  Ni wajibu wa KMK kukubaliana juu ya vigezo vya kutumia 
kugawa fedha katika kutekeleza miradi mbalimbali.  Shughuli hii ni 
muhimu sana na ndio maana KMK inapaswa kushirikisha wadau wote 
wa maendeleo katika Kata husika hususan asasi zisizo za kiserikali, 
mashirika ya kidini, sekta binafsi na makundi ya vijana na akina 
mama kama sheria ya Serikali za Mitaa inavyoagiza

Hatua ya Tano
Mkutano Mkuu wa Kijiji husika unaandaliwa kujadili mipango kama 
ilivyoboreshwa na Kata. Ni Mkutano Mkuu tu ndio una madaraka ya 
kupitisha mpango shirikishi wa kijiji na bajeti yake kabla ya mipango 
hiyo kuwakilishwa kwa Halmashauri husika.  Pamoja na kwamba 
wananchi walishiriki katika hatua ya tatu, ni vizuri washiriki pia 
katika hatua hii ili wachangie katika maamuzi ya namna ya kuweka 
vipaumbele na jinsi ya kuchangia na kufuatilia utekelezaji wa miradi 
mbalimbali.

Malalamiko mengi ya wananchi juu ya michango wanayopaswa kutoa 
yanatokana na ushiriki wao mdogo katika kuamua kiasi, namna na 
wakati muafaka wa kutoa michango hiyo.  Hatua hii ya tano inatoa 
fursa ya kupunguza tatizo hilo.

Hatua ya Sita
Halmashauri husika inaandaa mpango wake kwa kuzingatia mipango 
ya vijiji.  Mpango huo wa jumla unapitiwa na wataalamu, madiwani 
na baadaye kwenye mkutano wa Kamati ya Uratibu ya Mkoa (RCC) 
kabla ya kuwasilishwa kwenye Baraza la Madiwani kwa kupitishwa.  
Kama hatua hii itazingatiwa kwa ukamilifu, mipango au miradi 
iliyoibuliwa katika ngazi za msingi itapata nafasi pamoja na ile 
iliyoibuliwa na Halmashauri.  Hii ni fursa ya kuunganisha masuala au 
maslahi ya Kitaifa, Halmashauri na vijiji na mitaa na vitongoji katika 
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mpango mmoja.  Hii ni mojawapo ya fursa muhimu ya kushirikisha 
Serikali Kuu, na ngazi mbalimbali za Serikali za Mitaa.

Hatua ya Saba
Halmashauri inawasilisha mpango wake Wizarani kwa taarifa na kwa 
kupatiwa fedha za utekelezaji.  Muhimu katika hatua hii ni uwezo 
wa Halmashauri husika kuweka ripoti ya mpango katika hali nzuri ya 
kitaalamu na kuuwasilisha kwa wakati muafaka.

Hatua ya Nane
Wizara ya Fedha inapitia mipango hiyo na inatoa fedha kwa 
Halmashauri husika.  Ni vizuri pia kwa Halmashauri husika kufuatilia 
kwa ukaribu utekelezaji wa hatua hii.

Hatua ya Tisa
Halmashauri husika kutoa taarifa kwa Kata, Vijiji na Mitaa juu ya kiasi 
cha fedha kilichopatikana ili utekelezaji wa miradi ile inayotegemea 
ruzuku kutoka Serikali Kuu uanze.  Hii ina maana kwamba kutakuwa 
na baadhi ya miradi ambayo wananchi walishaanza kutekeleza 
kwa nguvu zao wenyewe, hivyo fedha hiyo ya ruzuku mara nyingi 
ni ya kuimarisha utekelezaji na isichukuliwe kuwa ndio pekee ya 
kutegemewa. Ieleweke kwamba upatikanaji wa taarifa juu ya fedha 
za ruzuku katika ngazi za msingi kutasaidia kuifanya jamii kuwa na 
ari ya kusimamia matumizi ya fedha hizo kwa ukamilifu.
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Pamoja na Serikali kuainisha hatua tisa za mchakato wa kuandaa 
na kutekeleza mipango shirikishi, kuna mambo muhimu sana 
katika kuhakikisha ufanisi wa utekelezaji wa dhana hiyo ya mpango 
shirikishi. Tunafafanua baadhi ya mambo au misingi hiyo muhimu 
hapa chini. 

Kamati ya Maendeleo ya Kata (KMK) kama kiungo 
muhimu
Kamati ya Maendeleo ya Kata ni kiungo muhimu kati ya Halmashauri 
na Vijiji au na Mitaa.  Kazi kubwa ya KMK ni kuratibu mipango ya 
maendeleo katika vijiji au mitaa iliyoko ndani ya kata hiyo.  Pia ni 
jukumu la KMK kuhakikisha kuwa vijiji au mitaa vinapatiwa taarifa 
muhimu na utaalamu wa kutosha kuwawezesha kuandaa mipango 
yao shirikishi na utekelezaji wake. Mojawapo ya taarifa muhimu ni ile 
ya kiasi cha fedha kitakachotolewa na Halmashauri kama mchango 
wake kwa vijiji na mitaa hiyo. Taarifa hii ni muhimu ili wananchi 
waweze kufuatilia matumizi ya fedha na kumhimiza Diwani wao 
ipasavyo.

Asilimia 50 ya fedha za ruzuku ya maendeleo ni 
kwa ajili ya Ngazi za Msingi
Kimsingi asilimia 50 ya fedha zote za maendeleo zilizotoka Serikali 
Kuu (LGCDG) kwa Halmashauri zinapaswa kupelekwa katika ngazi za 
kata, vijiji na mitaa, kama mchango wa Serikali Kuu.

Mipango ya Maendeleo lazima ianzie na 
kupitishwa na vikao vya kisheria
Serikali za Vijiji au Mitaa zinapaswa kuandaa mipango yao ya 
maendeleo na kuainisha bajeti ya utekelezaji.  Mipango hiyo lazima 
ijadiliwe na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji.  Hii ina maana 
kuwa mikutano ya kijiji ndiyo mhimili mkuu wa kuhakikisha kuwa 
wananchi wanashiriki kikamilifu katika kupanga na kutekeleza 
miradi yao.  Kama vikao vya kijiji au mtaa havifanyiki, haiwezekani  
kuandaa mpango shirikishi.

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati Wananchi 
na Viongozi wanapoandaa Mipango Shirikishi ya 
Maendeleo
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Vikao vya kisheria kama njia ya kufi kia maamuzi
Vikao ni njia muhimu ya kufi kia makubaliano au maamuzi ya pamoja.  
Vikao hivyo vya kuwezesha wananchi kushiriki katika mchakato wa 
kuandaa mipango shirikishi ni lazima vizingatie taratibu za kisheria 
hususan kutimiza akidi (quorum).

Kuhusisha wadau wote:
Hii ina maana kuwa wadau mbalimbali wa maendeleo wajulikane 
katika ngazi ya kata, vijiji na mitaa na kushiriki kikamilifu.  Matakwa yao 
na vipaumbele vyao lazima viheshimiwe.  Kama wadau hawajulikani 
basi jitihada zifanyike ili waweze kutambulishwa na kushirikishwa 
katika kupanga na kutekeleza miradi ya maendeleo.

Kusisitiza uwazi:
Ni vyema kama taarifa za vikao vya kuandaa mipango zitatolewa na 
kuwafi kia wadau kwa muda muafaka ili waweze, sio tu kuhudhuria 
vikao hivyo, bali pia kujiandaa. Kwa mfano kutafuta taarifa na 
takwimu muhimu zitakazohitajika katika kuandaa mipango na 
kuibua miradi.  Hivyo basi upatikanaji wa taarifa muhimu ni jambo 
la msingi katika kuandaa mipango.  Kwa mfano bila taarifa kamili 
ya mapato na matumizi ya kata, kijiji au mtaa husika si rahisi kwa 
wadau kuandaa mpango shirikishi utakaotekelezeka.

Kuwawezesha wananchi na viongozi
Kimsingi ni jukumu la Halmashauri au Kata husika kuhakikisha 
kuwa wananchi, na hasa viongozi wa ngazi ya kijiji, mtaa na 
kitongoji, wanapatiwa utaalamu wa kutosha ili waweze kushiriki 
kikamilifu na kuheshimu michango ya wadau wengine, katika 
kuandaa na kutekeleza mipango.  Serikali inaamini kuwa wananchi 
wakiwezeshwa kiutaalamu, wanaweza kuongeza kasi ya maendeleo 
yao kwa sababu watakuwa na uwezo wa kuamua. Aidha mipango 
husika itakuwa imeanzia kwao. Ni vyema viongozi wanaochaguliwa, 
kuteuliwa au kuajiriwa wawe na sifa pamoja na elimu ya kiwango 
cha kutosha kwa kukamilisha shughuli hii.
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Uwajibikaji:
Kati ya faida zinazotokana na ushiriki wa wadau katika kuandaa 
na kutekeleza mipango, ni suala na uwajibikaji wa wadau katika 
utekelezaji.  Mpango uliozingatia dhana ya ushirikishwaji kwa 
ukamilifu unatekelezeka kwa urahisi kwa vile wadau walishakubali 
na walishadhamiria (committed) sio tu maamuzi bali pia utekelezaji.  
Wadau wakiwajibika, viongozi hawatahitaji kutumia nguvu katika 
kufuatilia utekelezaji. Pia viongozi kueleza au kutoa taarifa muhimu 
hatua kwa hatua kuhusu miradi inayotekelezwa  kutasaidia kuongeza 
hamasa kwa wananchi. Vilevile wananchi wataweza kuwawajibisha 
viongozi pale ubadhirifu au uzembe unapokwamisha ufanisi katika 
miradi.
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Mojawapo ya mafanikio yanayotokana na maboresho ya Serikali 
za Mitaa  ni kwamba Serikali nyingi za Mitaa zimeshaanza kuandaa 
mipango na kuitekeleza kwa kuzingatia dhana ya ushirikishwaji. 
Aidha mafanikio katika kuboresha huduma za elimu ya msingi na 
ya sekondari, huduma za afya, upatikanaji wa maji na barabara  
yametokana na mipango shirikishi. Pia kamati mbalimbali 
zimeundwa na zinawawezesha wananchi kutoa michango yao sio 
tu katika kuboresha huduma  bali pia wanapata fursa ya kushiriki 
katika maamuzi na utekelezaji wa maazimio yao. Kwa kiasi kikubwa 
mafanikio haya yanadhihirisha kuwa inawezekana kupeleka 
madaraka kwa wananchi kupitia mfumo wa  Serikali za Mitaa wa 
Tanzania . Changamoto kubwa ni jinsi ya kuyafanya mafanikio haya 
yawe ya kudumu na endelevu.

Kijitabu hiki kimeandikwa kwa msaada wa maelezo kutoka 
katika kitabu kifuatacho: 

United Republic of Tanzania, President’s Offi ce, Regional 
Administration and Local Government, Local Government Capital 
Development Grant System Planning Guidelines for Villages and 
Mitaa October 2004 

Hitimisho
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