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Lengo kuu la kijitabu hiki ni kuongeza ufahamu kwa wananchi juu 
ya mfumo wa Serikali za Mitaa wa Tanzania na majukumu yake kwa 
mujibu wa Sheria. Ufahamu huu utaboresha kwa kiasi kikubwa 
ushiriki na michango ya wananchi na wadau mbalimbali katika 
maendeleo, na hasa katika ngazi za msingi.

Kijitabu hiki kinaainisha kwa lugha ya kawaida maana ya Serikali za 
Mitaa kwa mfumo wa Tanzania na kuorodhesha majukumu ya ngazi 
mbalimabli zinazounda mfumo huo, kama ilivyoainishwa katika 
Sheria na nyaraka mbalimbali za Serikali. Kwa kupitia kijitabu hiki 
mwananchi anaweza kuelewa muundo, majukumu na wajibu wa 
Halmashauri zake na hivyo kuweza kuitumia kikamilifu zaidi fursa 
inayotolewa na mfumo huu. Izingatiwe kuwa kijitabu hiki si tafsiri 
halisi ya sera na Sheria husika bali ni tafsiri rahisi inayolenga kuongeza 
ufahamu wa mfumo wenyewe. Hivyo basi kwa ufahamu wa undani 
zaidi ni vizuri msomaji akawasiliana na Halmashauri yake ili apate 
nyaraka husika kama vile Katiba ya Tanzania, Sheria ya Serikali za 
Mitaa, nakadhalika.

Utangulizi
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Yafuatayo ni maelezo mafupi kuhusu maana ya Serikali za Mitaa kwa 
kuzingatia dhana ya kupeleka madaraka kwa wananchi. 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inafafanua kuwa Serikali 
za Mitaa ni vyombo vya wananchi vilivyopo katika ngazi ya msingi 
ya Serikali. Serikali za Mitaa huundwa , huendeshwa, husimamiwa 
na kuwajibika kwa wananch wenyewe. Hivyo basi Serikali za Mitaa 
zimeundwa kwa mantiki ya kuwawezesha wananchi, wanaume kwa 
wanawake, kushiriki katika masuala ya siasa, uchumi, upatikanaji 
wa huduma na utawala katika maeneo yao na katika nchi yao. 
Kwa ujumla ni muundo ambao unawawezesha wananchi kuwa na 
udhibiti wa maamuzi ya wawakilishi waliowachagua. Kwa mtazamo 
huu wa kikatiba, Serikali za Mitaa ni fursa kubwa kwa wanajamii 
kukuza demokrasia na ushiriki wao katika maendeleo ya maeneo 
yao. Ni vyema ieleweke kuwa Serikali za Mitaa si wakala wa Serikali 
Kuu bali ni serikali kamili zenye mamlaka chini ya Sheria. Kwa mujibu 
wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wananchi ndio 
msingi wa mamlaka yote na Serikali inapata madaraka na mamlaka 
yake yote kutoka kwa wananchi. Hii ndiyo maana hasa ya kupeleka 
madaraka kwa wananchi. 

Maana ya Serikali za Mitaa na Dhana 
ya kupeleka Madaraka kwa WananchI
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Sheria Namba 7, 8 na 9 kama zilivyopitishwa na Bunge mwaka 1982 
na kurejewa tena mwaka 1999 na  2000, zinatoa maagizo juu ya 
uundaji, uendeshaji na usimamizi wa Serikali za Mitaa. Kuna mifumo 
miwili ya Serikali za Mitaa katika Tanzania. Kuna mfumo wa Mamlaka 
za  Wilaya na ule wa Mamlaka za Miji.  Yafuatayo ni maelezo mafupi 
juu ya mifumo hiyo miwili, tukiazja na ule wa mamlaka za wilaya. 

Mamlaka za Wilaya
Mamlaka za wilaya ni pamoja na Halmashauri za Wilaya, Mamlaka za 
Miji Midogo, Kamati za Maendeleo za Kata (WDC), Serikali za Vijiji na 
Vitongoji. Halmashauri za Wilaya, Mamlaka za Miji Midogo na Serikali 
za Vijiji ni vyombo vyenye madaraka ya kiutawala ya juu kabisa 
katika maeneo yake. Maeneo yaliyo chini ya Halmashauri za Wilaya 
yamegawanywa katika Kata ambazo ndiyo majimbo ya uchaguzi wa 
Madiwani. Kamati za Maendeleo za Kata na Vitongoji zina kazi ya 
kuratibu shughuli za maendeleo na za ulinzi katika maeneo husika. 

Kuundwa kwa vitongoji ni mojawapo ya marekebisho yaliyofanywa 
siku za karibuni ili kuboresha muundo wa Serikali za Mitaa. Lengo 
la kuanzisha vitongoji ni pamoja na kuimarisha demokrasia kwa 
wananchi, na kuziba pengo lililoachwa baada ya kuondolewa 
wajumbe wa nyumba kumikumi waliokuwa chini ya mfumo wa 
chama kimoja cha kisiasa. Kuwepo kwa vitongoji kunatoa fursa kwa 
wananchi kushiriki moja kwa moja katika siasa ya vyama vyingi kwa 
ngazi ya msingi kabisa.  Ni jambo la kawaida kukuta kuwa wenye  
-viti wa vitongoji mbalimbali katika kijiji kimoja wanatoka kwenye 
vyama tofauti vya siasa.

Mfumo na Muundo wa 
Serikali za Mitaa
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Kielelezo Namba 1: Mfumo wa Serikali za Mitaa chini ya Mamlaka za 
Wilaya

Halmashauri za Wilaya

Kata

Kijiji

Kitongoji

Mamlaka za Miji midogo

Kitongoji



5

Mamlaka za Miji
Mamlaka za Miji ni pamoja na Halmashauri za Jiji, Halmashauri za 
Manispaa, Halmashauri za Miji, Kamati za Maendeleo za Kata, Serikali 
za Vijiji, Mitaa na Vitongoji. Maeneo yaliyo chini ya Halmashauri za Miji 
yamegawanywa katika kata ambayo ndiyo majimbo ya uchaguzi wa 
Madiwani. Kamati za Maendeleo za Kata na Mitaa na Vitongoji hazina 
madaraka kamili ya kisiasa na kiutawala kama halmashuri za miji bali 
zina majukumu ya kuratibu shughuli za maendeleo. Kama ilivyo 
katika mfumo wa Mamlaka za Wilaya, lengo la kuundwa kwa Mitaa 
na Vitongoji ni pamoja na kuimarisha demokrasia kwa wananchi .

Kielelezo Namba 2: Mfumo  wa Serikali za Mitaa chini ya Mamlaka za 
Miji 

Mamlaka ya Mji

Kata

Mtaa

Kijiji

Kitongoji
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Baada ya kuufahamu mfumo ni vizuri sasa tukaangala muundo 
wa Serikali za Mitaa tukiwa na maana ya ni akina nani wanaunda 
Serikali hizo, namna amawanavyochaguliwa, kuteuliwa au kuajiriwa. 
Tunaanza na wale wajumbe wa ngazi ya msingi kabisa, yaani 
Kitongoji. 

Kitongoji

Kitongoji ni sehemu ya kijiji au mji mdogo, kama inavyoamriwa na 
Halmashauri husika. Hakuna idadi maalumu ya kaya katika kuunda 
kitongoji, bali inategemea mapendekezo ya Serikali ya Kijiji husika 
na kuidhinishwa na Halmashauri ya Wilaya husika. Muundo wa 
utawala katika ngazi ya Kitongoji unajumuisha : 

• Mkutano Mkuu wa Kitongoji unaojumuisha wakazi wote wenye 
umri usiopungua miaka 18 na wenye akili timamu.

• Mwenyekiti wa Kitongoji ambaye anachaguliwa na Mkutano 
Mkuu wa Kitongoji.

• Kamati ya Kitongoji inayojumuisha wajumbe wasiopungua wawili 
na Katibu. Wote huteuliwa na Mwenyekiti 

Kama tunavyofahamu, shughuli nyingi za utekelezaji zinafanyika 
katika ngazi ya Kitongoji, na hivyo basi ni muhimu wajumbe wa 
Kamati ya Kitongoji wakawa na uwezo wa kuhamasisha wananchi.

Mtaa
Kama inavyosomeka hapo juu, Mtaa ni sehemu ya Kata na ni ngazi ya 
Serikali za Mitaa katika Mamlaka za Miji. Hakuna ngazi nyingine chini 
ya Mtaa.  KiSheria kila Mtaa unapaswa uwe na kaya zisizopungua 50. 

Muundo wa kamati ya Mtaa ni kama ifuatavyo:
• Mkutano Mkuu wa Mtaa. 
• Mwenyekiti wa Mtaa ambaye anachaguliwa na Mkutano Mkuu wa 

Mtaa. 
• Kamati ya Mtaa yenye wajumbe wasiozidi sita watakaochaguliwa 

na Mkutano Mkuu. Kati ya hao wajumbe wawili wawe wanawake.  
Katibu huchaguliwa na Mwenyekiti. 

Muundo wa Serikali 
za Mitaa mbalimbali
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• Kuna baadhi ya Kata za Halmashauri ambazo zimeajiri maafi sa 
watendaji wa Mitaa  ambao wanamsaidia Mwenyekiti. 

Kijiji 
Serikali ya Kijiji huundwa katika kijiji kilichoandikishwa kisheria. 
Kiwango cha chini cha kaya katika kijiji isipungue 250, na wala 
wakazi wake hawapungui 1250. Idadi hii ni muhimu ikazingatiwa 
kama kiwango cha chini ili kuhakikisha kuwa idadi ya watu katika 
kijiji inaweza kutosheleza huduma zinazotolewa katika ngazi hiyo. 

Muundo wa kamati ya Kijiji ni kama ifuatavyo:
• Mkutano Mkuu wa Kijiji ukijumuisha wakazi wote wasiopungua 

umri wa miaka 18 na wenye akili timamu.  
• Mwenyekiti wa Kijiji ambaye anachaguliwa na Mkutano Mkuu wa 

Kijiji 
• Wenyeviti wa Vitongoji. 
• Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji ambao ni kati ya 15 na 25 na 

wataunda kamati mbalimbali kuzingatia mahitaji na vipaumbekle 
vya Kijiji. 

• Afi sa Mtendaji wa Kijiji. 

Tunasisitiza kwamba kiSheria Mkutano Mkuu wa Kijiji ndiyo mamlaka 
yenye madaraka ya juu kabisa kijijini na ndiyo yenye wajibu wa 
kuwachagua na kuwaondoa madarakani wajumbe wa Halmashauri 
ya Kijiji.

Kamati ya Maendeleo ya Kata
Kata ni sehemu ya Halmashauri na huundwa na Halmashauri husika 
kwa kupitia kwa Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

Kwa mujibu wa Sheria kila Kata itakuwa na Kamati ya Maendeleo ya 
Kata ambayo itakuwa na Wajumbe wafuatao:

• Diwani ambaye ni mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya Kata.
• Wenyeviti wa vijiji vyote katika kata hiyo.
• Diwani wa viti maaulumu mkazi wa Kata husika.
• Watu walioteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kutoka 

mashirika yasiyo ya Kisenkali (NGOs)  au vikundi vya kiraia, kama 
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vile wanawake,  vijana, walemavu, nk. lakini hawaruhusiwi kupiga 
kura.

• Afi sa Mtendaji wa Kata kama Katibu. 

Mamlaka ya Mji Mdogo
Sheria Namba 6 ya mwaka 1999 inabainisha muundo wa Mamlaka ya 
Mji Mdogo kama ifuatavyo: 

• Mwenyekiti ambaye atachaguliwa miongoni mwa wenyeviti wa 
vitongoji vilivyo katika eneo la Mji Mdogo husika.

• Wenyeviti wa vitongoji vilivyo katika eneo la Mji Mdogo husika. 
• Wajumbe wasiozidi watatu walioteuliwa na Halmashauri ya 

Wilaya ambayo huo Mji Mdogo upo chini yake.
• Mbunge anayewakilisha jimbo ambamo mamlaka hiyo imo.
• Wajumbe viti maalumu ambao hawatapungua robo ya wajumbe 

waliotajwa hapo juu. 

Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Jiji (kama 
vile Mwanza)
Halmashauri za Miji, Manispaa au Jiji zinaundwa na wajumbe 
wafuatao:

• Madiwani wa kuchaguliwa kutoka kata zilizomo kwenye mji, 
manispaa au jiji  husika. 

• Wabunge wanaowakilisha majimbo ya uchaguzi yaliyomo ndani 
ya mji, manispaa au jiji  husika.  

• Wabunge wa kuteuliwa.
• Madiwani viti maalumu wasiopungua theluthi ya wajumbe 

wote. 
• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji kama 

Katibu.
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Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam
Sheria Namba 8 ya 1982, kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 6 
ya mwaka 1999, inafafanua muundo wa Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam kama ifuatavyo:

• Meya aliyechaguliwa na Madiwani wa mamlaka za miji zilizo ndani 
ya eneo la Halmashauri ya jiji hilo.

• Naibu Meya wa kuchaguliwa kama ilivyoelezwa hapo juu, lakini 
asiwe anatoka katika Halmashauri ile anayotoka Meya. 

• Wabunge wote wa kuchaguliwa, na angalau wabunge wawili 
wanawake walioteuliwa kutoka wabunge wanawake wanaoishi 
ndani ya jiji husika. 

• Madiwani watatu kutoka kila Halmashauri na mmoja lazima awe 
mwanamke.

• Meya wa kila Halmashauri katika jiji hilo.
• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji kama Katibu.
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Majukumu ya Serikali za Mitaa yanaangukia sehemu kuu nne, nazo 
ni:

(a) Kuwezesha na kudumisha utulivu, amani na utawala bora.
(b) Kudumisha upatikanaji wa huduma mbalimbali za kijamii na 

miundo mbinu.
(c) Kuchochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii.
(d) Kulinda mazingira kwa lengo la kuchangia katika maendeleo 

endelevu.

Utekelezaji wa majukumu haya unategemea jinsi ambavyo ngazi 
mbalimbali katika Serikali za Mitaa zinavyotekeleza wajibu na 
majukumu katika mfumo wote wa Serikali za Mitaa ili kuongeza 
uelewa wa majukumu hayo hasa kwa wananchi.  Ufuatao ni muhtasari 
wa majukumu ya ngazi mbalimbali za Serikali za Mitaa. 

Kwa kuwa lengo kuu la muhtasari huu ni kuongeza ufahamu 
miongoni mwa wananchi, basi tunazingatia majukumu yale ya 
mikutano mikuu ya Kitongoji, Mtaa, Kijiji, Kata na Halmashauri kwa 
vile mwananchi anaweza kushiriki moja kwa moja katika mikutano 
hiyo.  Ni vyema basi akajua majukumu na uwezo wa vikao hivyo. 
Kabla ya kuelezea majukumu katika ngazi ya Kitongoji, tunagusia 
kwa ufupi tu majukumu ya wananchi  katika mfumo mzima wa 

Serikali za Mitaa.

Majukumu ya Wananchi 
Kisheria na kiutawala wananchi wanatarajiwa kutekeleza majukumu 

yafuatayo: 
• Kuelewa Sheria zote zinazohusu Serikali za Mitaa na kuishi 

kufuatana na Sheria hizo.
• Kutambua nafasi yake katika jamii na kushiriki katika shughuli 

mbalimbali za maendeleo.
•  Kudai haki zake za msingi kutoka kwa viongozi wake.
• Kuhakikisha kuwa viongozi wanatimiza wajibu wao kama 

ipasavyo. 

Majukumu ya 
Serikali za Mitaa
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• Kama kiongozi hakutimiza wajibu wake, ni jukumu la wananchi 
kumwondoa madarakani kwa kufuata Sheria kama vile kumpigia  
kura ya hapana. Kifungu cha 14 (4) cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Na. 8 ya mwaka 1982 kinaweza kutumika.

Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kitongoji

Kisheria majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kitongoji ni kama 
ifuatavyo:

• Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
za Kitongoji zitakazowasilishwa na Mwenyekiti wa Kitongoji;

• Kujadili taarifa ya utekelezaji wa mikakati ya kupambana na 
umaskini;

• Kujadili hali ya ulinzi na usalama na maendeleo katika eneo la 
Kitongoji;

• Kuweka mikakati ya kupambana na ugonjwa wa UKIMWI;
• Kupokea maelekezo kutoka kwa Halmashauri ya Kijiji na kuweka 

mikakati ya utekelezaji wake katika Kitongoji.

Ifahamike kuwa pamoja na kushughulika masuala yanayohusu 
Kitongoji, Mkutano Mkuu unapaswa pia kutekeleza maamuzi 
yanayotokana na Halmashauri ya Kijiji. Kwa maana hiyo basi, Mkutano 
Mkuu wa Kitongoji ni muhimu sana katika utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo ya Kijiji. Pale ambapo mikutano hiyo inafanyika kuna 
mafanikio makubwa ya maendeleo. 

Wajibu na Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Mtaa
Wajibu wa Mkutano Mkuu wa Mtaa ni kupokea na kujadili taarifa 
kuhusu:

• Miradi inayoendeshwa katika eneo la Mtaa na maendeleo 
yake;

• Hali ya usalama na ulinzi katika eneo la Mtaa;
• Matatizo ya huduma za jamii na hatua zilizochukuliwa;
• Maamuzi ya Kamati ya Maendeleo ya Kata au ya Halmashauri 

ya Mji, Manispaa au Jiji kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata 
yanayohusu Mtaa;

• Maamuzi ya Kamati ya Mtaa na utekelezaji wake;
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• Suala lingine lolote linalohusu utoaji wa huduma na maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi;

• Kumwondoa madarakani Mwenyekiti wa Mtaa inapodhihirika 
kwamba ameshindwa kumudu madaraka yake kwa kuzingatia 
sheria. 

Wajibu na Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kijiji

Wajibu na majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kijiji ni pamoja na:
• Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli 

mbalimbali;
• Kupokea na kujadili mapato na matumizi ya fedha;
• Kupokea na kujadili taarifa za makusanyo ya fedha yakiwamo 

ya ushuru, ada na mapato mengine yanayopaswa kukusanywa 
ndani ya kijiji kwa mujibu wa sheria;

• Kupokea na kujadili taarifa za watu walioomba kupewa ardhi;
• Kupokea na kujadili mapendekezo yatakayotolewa na Halmashauri 

ya Kijiji au Kitongoji;
• Kupokea maagizo (kama yapo) kutoka ngazi za juu za Serikali na 

kuweka mkakati wa utekelezaji;
• Kufanya maamuzi yanayozingatia demokrasia;
• Kuchagua Mwenyekiti na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji;
• Kujadili na kupitisha bajeti na mipango ya maendeleo ya Kijiji.

Majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Kata
Kwa mujibu wa Kifungu cha 32 (1) cha Sheria za Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982 na Kifungu 16(1) cha Sheria 
za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Na.8 ya mwaka 1982, majukumu 
ya Kamati za Maendeleo za Kata ni kama ifuatavyo:

• Kukuza uanzishaji na uendelezaji wa biashara na shughuli za 
ushirika katika  Kata;

• Uanzishaji wa kazi au shughuli yenye lengo la kuleta ustawi wa 
jamii wa wakazi katika Kata;

• Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa miradi na programu za 
Halmashauri ya Wilaya katika Kata;

• Kupanga na kuratibu shughuli na kutoa msaada na ushauri kwa 
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wakazi walio katika Kata ambao wanajihusisha na shughuli yoyote 
au biashara (halali ya aina yoyote);

• Kupendekeza kwa Halmashauri ya Kijiji au Wilaya utungaji wa 
sheria ndogo;

• Kufuatilia ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri;
• Kuanzisha na kuendeleza ushirikishwaji wa wananchi katika 

Maendeleo ya Kata;
• Kusimamia mifuko yote ya fedha iliyoanzishwa na kukabidhiwa 

kwa Kata;
• Kusimamia maafa na shughuli zinazohusu mazingira;  na 
• Kuendeleza masuala ya jinsia.

Majukumu ya Halmashauri za Wilaya, Miji, 
Manispaa na Jiji

• Kuandaa, kuratibu na kusimamia utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo katika eneo la Halmashauri hiyo.

• Kusimamia na kuhakikisha kuwa watendaji wanatimiza wajibu 
wao. Ni jukumu la Halmashauri kufuatilia utendaji kazi wa 
watumishi wake hasa waliopo katika Kata, Mtaa na Vijiji. 

• Kutunga sheria ndogo zitakazotumika katika eneo la Halmashauri 
hiyo na kupitisha sheria ndogo zitakazotungwa na Vijiji vilivyoko 
ndani ya Halmashauri hiyo. 
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Masuala yaliyoainishwa katika kijitabu hiki yanaonesha jinsi mfumo 
wa Serikali za Mitaa wa Tanzania unavyotoa fursa kwa wananchi 
katika kukuza demokrasia na katika kuchangia maendeleo yao. Ki 
msingi ni kweli kuwa Serikali za Mitaa zinapeleka madaraka kwa 
wananchi.  Kwa kutumia fursa hizo mwananchi anaweza kufaidika 
kama ifuatavyo: 

• Kushiriki kwa njia ya moja kwa moja kwa kuhudhuria na kuchangia 
hoja katika  mikutano mikuu ya kisheria katika ngazi ya Kitongoji, 
Kijiji na Mtaa. 

• Kushiriki moja kwa moja kama mjumbe kwenye kamati mbali 
mbali katika  ngazi ya Kitongoji, Kijiji na Mtaa.  Vijiji vingi 
vimekwishaunda kamati, kwa mfano Kamati za Elimu, Kamati za 
Maji,  Kamati za Mazingira,  Kamati za Ardhi, na nyinginezo ambazo 
wananchi wanaweza kushiriki kutoa maamuzi na kuyatekeleza. 

• Kushiriki kwa njia ya uwakilishi kupitia wajumbe wa kuchaguliwa 
kama vile Diwani, Mwenyekiti wa Kitongoji, Kijiji au Mtaa au 
wajumbe wa Halmashauri za Kijiji na kamati za Kitongoji au 
Mtaa.

• Kutoa maoni kwenye masanduku ya maoni yaliyoko kwenye ofi si 
za Serikali za Mitaa katika ngazi mbalimbali. 

• Pia anaweza kusoma mihutasari ya vikao mbalimbali kama 
inayowekwa  kwenye mbao za matangazo katika ngazi mbalimbali 
za Serikali za Mitaa. 

Izingatiwe kwamba bila wananchi kutumia fursa hizi, sio rahisi 
kupata haki zao za kimsingi kama vile:  

• Kuchagua na kuchaguliwa kwa mujibu wa sheria na taratibu za 
uchaguzi.

• Kushiriki katika shughuli zote za kisiasa na kimaendeleo katika 
Kitongoji, Mtaa na Kijiji. 

• Kujua mapato na matumizi ya fedha na rasilimali nyingine katika 
Kitongoji, Mtaa au Kijiji chake.

• Kufahamu mipango yote ya maendeleo inayoendeshwa na 
Kitongoji, Kijiji na Mtaa.

Hitimisho 
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Changamoto kubwa kwa maboresho ya Serikali za Mitaa 
yanayoendelea nchini ni kuwawezesha wananchi kutambua kuwa 
mfumo na muundo wa Serikali za Mitaa ni fursa kwao na waitumie 
kikamilifu. Kijitabu hiki ni mchango mdogo katika changamoto 
hiyo.

Kijitabu hiki kimeandaliwa kwa kuzingatia maelezo yaliyoko kwenye 
kitabu kifuatacho: 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania: Ofi si ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa: Mafunzo ya Awali ya Maafi sa Watendaji wa 
Vijiji na Mitaa Tanzania Bara cha Mwaka 2004  Dodoma
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