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TANGAZO LA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA 

MITAA WA MWAKA 2024 

 

Limetolewa chini ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

za Mwaka 2024 (Matangazo ya Serikali  

Na. 571, 572, 573 na 574 ya mwaka 2024) 

 

1.0  UTANGULIZI 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara 145 na 146 

inaelezea uwepo wa Serikali za Mitaa pamoja na madhumuni yake. Mojawapo ya 

madhumuni ya kuwepo kwa Serikali za Mitaa ni kupeleka madaraka kwa 

wananchi. Aidha, Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288, zinaelekeza kufanyika kwa 

uchaguzi wa Serikali za Mitaa. Lengo ni kuzifanya Serikali za Mitaa ziongozwe 

kidemokrasia.  

 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 201A cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya) Sura 287 na Kifungu cha 87A cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji) Sura 288, Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ana mamlaka ya 

kutunga Kanuni za uchaguzi wa Serikali za Mitaa ambazo hutumika kuongoza 

uchaguzi huo. Viongozi wanaochaguliwa katika ngazi hizi ni wenyeviti wa vijiji, 

wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji, wenyeviti wa mitaa, wajumbe wa kamati za 

mitaa na wenyeviti wa vitongoji 

 

Uchaguzi wa mwisho wa Serikali za Mitaa ulifanyika mwezi Novemba mwaka 

2019, hivyo, uchaguzi mwingine unatakiwa kufanyika Novemba, 2024.  Uchaguzi 

huu unaongozwa na Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ngazi ya vijiji, Vitongoji na mitaa katika Mamlaka za Wilaya na Mamlaka  

za   Miji, Matangazo ya Serikali Na. 571, 572 573 na 574 ya Mwaka 2024.  Kwa 

mujibu wa Kanuni hizi, ninapaswa kutoa Tangazo la Uchaguzi likiainisha ratiba, 

shughuli za uchaguzi zinazohusika na masharti muhimu ya uchaguzi. 
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2.0  MASHARTI MUHIMU YA UCHAGUZI 

Masharti muhimu ya kuzingatia katika Uchaguzi huo ni kama ifuatavyo:- 

 

(a) Nafasi zitakazogombewa: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Nafasi zitakazogombewa katika uchaguzi huu 

ni:- 

 

(i)  Mwenyekiti wa kijiji, wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji (kundi 

mchanganyiko la wanaume na  wanawake), wajumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji  (kundi la wanawake) na wenyeviti wa vitongoji katika Mamlaka 

za Wilaya.Kwa nafasi hizo,uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa 

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za Mwaka 

2024  (Tangazo la Serikali Na. 571 la Mwaka 2024), 

 

(ii) Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za Miji Midogo. Kwa nafasi 

hiyo, uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi 

wa Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za Miji Midogo za Mwaka 

2024 (Tangazo la Serikali Na. 572 la Mwaka 2024) 

 

(iii) Mwenyekiti wa kijiji, wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji (kundi 

mchanganyiko la wanaume na wanawake), wajumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji (kundi la wanawake) na wenyeviti wa vitongoji katika Mamlaka 

za Miji. Kwa nafasi hizo, uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa 

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji katika  Mamlaka za  

Miji  za  Mwaka  2024  (Tangazo la Serikali Na.573 la Mwaka 2024) na 

 

(iv) Mwenyekiti wa mtaa na wajumbe wa kamati ya mtaa (Kundi 

Mchanganyiko la Wanaume na Wanawake) na wajumbe wa kamati ya 

mtaa (Kundi la Wanawake) katika Mamlaka za Miji. Kwa nafasi hizo, 

uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa 

Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika Mamlaka 

za Miji za Mwaka 2024 (Tangazo la Serikali Na. 574 la Mwaka 2024). 

 

 

(b) Majina na mipaka ya Vijiji na Vitongoji: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, ili kuwafahamisha wananchi majina ya maeneo 

na mipaka ambayo itahusika katika kujiandikisha na upigaji wa kura, 

wasimamizi wa uchaguzi watatangaza majina na mipaka ya vitongoji 

vilivyoko katika eneo la Halmashauri husika siku sabini na mbili kabla ya 

siku ya uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi wa mwenyekiti wa kitongoji, 



3 
 

mwenyekiti wa kijiji, mwenyekiti wa mtaa, wajumbe wa Serikali ya Kijiji 

na wajumbe wa Kamati ya Mtaa. 

 

(c) Maelekezo Kuhusu Uchaguzi: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa uchaguzi atatoa maelekezo ya 

Uchaguzi siku sitini na mbili kabla ya siku ya uchaguzi. 

 

(d) Uteuzi wa Waandikishaji na Waandaaji wa Orodha  ya  Wapiga Kura: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa 

watumishi wa umma watakaoandikisha na kuandaa Orodha ya Wapiga 

Kura siku hamsini na mbili kabla ya siku ya Uchaguzi. 

 

(e) Uandikishaji wa Wapiga Kura: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, uandikishaji na uandaaji wa Orodha ya wapiga 

kura utaanza siku ya arobaini na saba kabla ya siku ya uchaguzi na 

utafanyika kwa muda wa siku kumi kwa kutumia fomu iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi katika majengo ya umma na pale 

ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji utafanyika kwenye sehemu 

ambayo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana na 

viongozi wa vyama vya siasa. 

 

(f) Vituo vya Kujiandikisha, Kupiga Kura na Kupigia  Kura: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, vituo vya kujiandikisha kupiga kura na kupigia 

kura, kwa maeneo yaliyo chini ya Halmashauri za Wilaya na Mamlaka za 

Miji Midogo vitakuwa katika ngazi ya kitongoji. Kwa upande wa Mamlaka za 

Miji (Miji, Manispaa na Majiji), vituo vya kujiandikisha kupiga kura na kupigia 

kura vitakuwa katika ngazi ya mtaa. 

 

 

(g) Muda wa Kuchukua na Kurudisha Fomu za Uteuzi: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Mtu yeyote anayekusudia kugombea nafasi za 

uongozi, atatakiwa kuchukua fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi husika 

siku zisizopungua ishirini na sita kabla ya siku ya uchaguzi kwa kadri 

itakavyoelekezwa na Msimamizi wa Uchaguzi na kutakiwa kurejesha 

fomu  husika  ndani  ya  muda  wa  siku  saba  tangu  siku  ya kwanza 

ya uchukuaji wa fomu iliyotangazwa na Msimamizi wa Uchaguzi. 

 

(h) Wagombea wa nafasi za uongozi: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, wagombea  wa  nafasi  mbalimbali  za uongozi 

watatakiwa kuwa wanachama na wadhamininiwa wa Vyama vya Siasa 

vyenye Usajili wa Kudumu. 
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(i) Utaratibu wa uteuzi wa wagombea: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya 

uteuzi wa wagombea wa nafasi husika siku kumi na tisa kabla ya tarehe 

ya Uchaguzi kuanzia saa mbili kamili asubuhi hadi saa kumi kamili 

jioni. 

(j) Utaratibu wa uteuzi wa mgombea pekee: 

Endapo kutakuwa na mgombea mmoja halali wa nafasi ya uenyekiti wa 

kijiji, kitongoji, ujumbe wa Halmashauri ya kijiji, uenyekiti wa mtaa au 

ujumbe wa kamati ya mtaa Msimamizi Msaidizi wa uchaguzi atamteua 

mwombaji huyo kuwa mgombea pekee kwa nafasi aliyoomba. 

 

(k) Pingamizi kuhusu uteuzi: 

Mgombea au mtu aliyeomba kuteuliwa anaweza kuweka pingamizi 

kuhusu uteuzi wa wagombea. Pingamizi dhidi ya uteuzi wa wagombea 

litawasilishwa kwa maandishi kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

katika muda wa siku mbili tangu uamuzi au uteuzi ulipofanyika na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atasikiliza na kutoa uamuzi katika 

muda usiozidi siku mbili kuanzia siku ya kupokea pingamizi hilo. 

 

(l) Kamati ya Rufani: 

Kutakuwa na Kamati ya Rufani katika kila Wilaya ambayo itasikiliza pingamizi 

kuhusu uteuzi wa wagombea katika Wilaya husika. Wajumbe wa Kamati ya 

Rufani watateuliwa siku saba kabla ya siku ya uteuzi wa wagombea. 

 

(m) Ukomo wa kuwa Madarakani: 

Nafasi zote zinazogombewa zilikuwa na uongozi kwa kipindi cha miaka 

mitano. Kwa mujibu wa Kanuni hizi, viongozi hao watakoma kushika 

nafasi za uongozi siku saba kabla ya siku ya kuchukua fomu za 

kugombea uongozi chini ya Kanuni hizi. 

 

(n) Upigaji wa Kura: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kura zitapigwa katika namna itakayozingatia 

usiri na kwa kutumia karatasi maalum za kupigia kura ambazo zitatakiwa 

kutumbukizwa katika masanduku maalum ya kupigia kura. 

 

(o) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Waangalizi wa Ndani wa Uchaguzi 

wataruhusiwa kuangalia uchaguzi baada ya kupata kibali cha Katibu Mkuu 

wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa. Maombi ya kibali cha 

uangalizi wa uchaguzi yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa ndani ya muda wa siku ishirini na moja 

baada ya Tangazo la Uchaguzi kutolewa. 
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(p) Elimu ya Mpiga Kura: 

kwa mujibu wa Kanuni hizi, taasisi yoyote inayotaka kutoa elimu ya mpiga 

kura katika uchaguzi, itatakiwa kuwasilisha maombi ya kibali cha kutoa  

elimu  ya  mpiga  kura  kwa  Katibu  Mkuu  wa  Wizara  yenye dhamana 

ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Mwongozo wa Elimu ya Mpiga kura 

ulioandaliwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI.  

 

(q) Kampeni za Uchaguzi: 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kampeni za uchaguzi zitafanyika siku saba 

kabla ya siku ya uchaguzi. Aidha, Kanuni zinaelekeza, kila Chama cha 

Siasa kinachoshiriki uchaguzi kitawasilisha ratiba yake ya mikutano ya 

kampeni ya uchaguzi kwa Msimamizi wa Uchaguzi si chini ya siku saba 

kabla ya kuanza kwa kampeni. 

 

Hivyo, kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 

2019 ibara 4(1-3) (Matangazo ya Serikali Na. 571, 572, 573 na 574) ya 

mwaka 2024, ninautangazia umma wa Watanzania na vyama vyote vya siasa 

vyenye usajili wa kudumu kuwa tarehe 27 Novemba, 2024 itakuwa ni siku 

ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa Tanzania Bara. Upigaji wa kura utaanza 

saa mbili kamili asubuhi na kumalizika saa kumi kamili jioni. 

 

Ninawatakia uchaguzi mwema, amani na utulivu katika kipindi chote cha 

uandikishaji, uteuzi wa wagombea, kampeni, upigaji kura, wakati wa 

kutangaza na kupokea matokeo ya uchaguzi. 
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3.0    RATIBA YA UCHAGUZI 

 Ratiba ya Uchaguzi itakuwa kama ifuatavyo:- 

NA. TUKIO TAREHE 
    
MHUSIKA 

1. Tangazo la Uchaguzi kwa Umma 15 Agosti, 2024 Waziri 

2. Utoaji Elimu ya Mpiga Kura 16 Agosti, 2024 Katibu Mkuu 

3. 
Maombi ya kuangalia uchaguzi 

30 Agosti -17 
Septemba, 2024 

Katibu Mkuu 

4. Tangazo la majina na mipaka ya 
Vijiji, Vitongoji na mitaa 

16 Septemba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

5. Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi 
wa Uchaguzi na Wasimamizi wa 
Vituo. 

19-25 Septemba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

6. 
Maelezo kuhusu Uchaguzi 26 Septemba, 2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

7. Semina kwa Wasimamizi Wasaidizi 
wa uchaguzi na wasimamizi wa 
vituo 

30 Septemba,2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

8. 
Uteuzi wa waandikishaji wa wapiga 
kura. 

6 Oktoba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 
Uchaguzi 

9. Viapo kwa waandikishaji wa wapiga 
kura, wasimamizi wa vituo na 
wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi 

6 - 8 Oktoba, 2024 Msimamizi 
wa uchaguzi 

10. Elimu kwa waandikishaji wa wapiga 
kura 

6-8 Oktoba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

11. Zoezi la uandikishaji wa wapiga 
kura 

11-20 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

12. Kubandikwa kwa Orodha ya Wapiga 
Kura 

21 Oktoba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

13. Ukaguzi wa Orodha ya Wapiga 
Kura 

21-27 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

14. Pingamizi kuhusu uandikishaji wa 
wapiga kura 

21-27 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 
Msaidizi 15. 

Uamuzi kuhusu pingamizi 
27-28 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 
Msaidizi 16. 

Marekebisho ya Orodha ya Wapiga 
Kura 

27-28 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 
Msaidizi 

17. Kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa 
pingamizi 

28-29 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

18. 
Uamuzi wa rufaa 

28-31 Oktoba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

19. Kukoma uongozi kwa viongozi 
waliopo madarakani 

25 Oktoba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

20. 
Kuchukua fomu za kugombea 01 Novemba, 2024 

Msimamizi 
Msaidizi wa 
Uchaguzi 
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21 
Kurejesha fomu za kugombea 

01-07 Novemba, 
2024 

Msimamizi 
Msaidizi wa 
Uchaguzi 22. 

Uteuzi wa Kamati ya Rufani 01 Novemba, 2024 
Katibu 
Tawala wa 
Mkoa 23. 

Semina kwa Kamati ya Rufani 04 Novemba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

24. 
Uteuzi wa wagombea 8 Novemba, 2024 

Msimamizi 
Msaidizi wa 
Uchaguzi 25. Uwasilishaji wa pingamizi kuhusu 

uteuzi 
8-9 Novemba, 
2024 

Mwombaji/M
gombea 

26. 
Uamuzi wa pingamizi kuhusu uteuzi 

8-10 Novemba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 
Msaidizi 27. Kukata rufaa dhidi ya uamuzi 

kuhusu pingamizi la uteuzi 
10-13 Novemba, 
2024 

Mwombaji/M
gombea/Msi
mamizi wa 
Uchaguzi 

28. 
Uamuzi wa kamati ya rufaa 

10 - 13 Novemba, 
2024 

Kamati ya 
Rufani 

29. Uwasilishaji wa ratiba za mikutano 
ya kampeni 
kutoka katika Vyama vya Siasa 

14 Novemba, 2024 

Vyama vya 
Siasa/ 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 30. Uwasilishaji wa ratiba za mikutano 

ya kampeni kwa Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya 

17 Novemba, 2024 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

31. 
Kuanza kwa kampeni 

20 - 26 Novemba, 
2024 

Msimamizi 
wa Uchaguzi 

32. Siku ya Uchaguzi 27 Novemba, 2024 Msimamizi 
wa Uchaguzi 

 

 

Kwa Tangazo hili, Wananchi wote wanaombwa kujitokeza kwa wingi 

kujiandikisha, kupiga kura, kugombea na kushiriki katika Uchaguzi huu ili 

kupata viongozi bora wa Serikali za Mitaa kwa maendeleo ya nchi yetu. 

 

 

Mohamed O. Mchengerwa (MB.) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA) 
 
 
15 Agosti, 2024 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 


