

UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA (PS3)



MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA (PS3) KUIMARISHA UTENDAJI WA KAMATI ZA SERIKALI ZA MITAA NA USHIRIKISHWAJI WA WANANCHI MPANGO KAZI WA WAHESHIMIWA MADIWANI KWA MWAKA 2016/17

Eneo la kuimarisha	Changamoto Zilizoibuliwa	Lengo/Matarajio	Hatua za utekelezaji/Afua	Watu/washirika watakaohusika	Chanzo cha taarifa (Uhakiki)
1. Kuimarisha utendaji¹ wa kamati					
Baraza la Madiwani	Wakati mwingine vikao havifanyiki kwa mujibu wa ratiba, kanuni za kudumu za halmashauri na sheria.	Vikao vya Baraza la Madiwani kufanyika kwa mujibu wa sheria, kanuni za kudumu za utumishi na ratiba.	Kushauriana na Mkurugenzi kupanga bajeti ya kutosha kwa ajili ya vikao vya Baraza kwa mujibu wa kanuni za kudumu za Halmashauri na ratiba .	Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri, Karani wa kamati na afisa rasilimali watu.	Karani wa kamati wa Halmashauri, Washauri Daftari la mihtasari
	Wajumbe kutokupewa nyaraka husika siku saba kabla ya kikao	Madiwani kupewa nyaraka husika kama ilivyoamriwa kisheria (Kwa wakati)	<ul style="list-style-type: none"> Kushauriana na Mkurugenzi wa Halmashauri kuandaa mapema nyaraka za Baraza. Karani wa kamati kusambaza mwaliko na nyaraka zote mhimu kwa wakati. 	Diwani, Mwenyekiti wa Halmashauri, karani wa kamati na afisa rasilimali watu.	Karani wa Kamati, Washauri?/Daftari la mihtasari
	Wananchi kutotaarifiwa mapema kuhusu vikao vya Baraza ili waweze kuhudhuria kwa wingi	Taarifa kuhusu vikao vya Baraza la Madiwani zitolewe kwa umma kwa muda uliopangwa kama inavyobainishwa katika sheria ya serikali za mitaa.	<ul style="list-style-type: none"> Ratiba ya vikao vya Baraza ibandikwe kwenye maeneo ya wazi ngazi za kata, vijiji/mitaa na kwenye tovuti. Kuhamasisha wananchi wahudhurie Baraza Kurejesha na Kuimarisha rejista ya wananchi kwa ajili ya vikao vya baraza. 	Diwani, wenyeviti wa vijiji na mitaa, maafisa watendaji wa kata na vijiji na mitaa.	<ul style="list-style-type: none"> Washauri/Nakala ya matangzo ya vikao vya baraza. Rejista ya jamii kurejeshwa na kutumika katika mamlaka zote za serikali za mitaa

¹ Kumbuka: Utendaji ina maana kuboresha usimamizi pamoja na kufuata kanuni na sheria za kamati, na ushirikishwaji wa wananchi ikiwa ni pamoja na kuingiza michango ya wananchi katika mipango na maamuzi

	Wananchi kutokupewa fursa ya kutoa mchango wao kwa maandishi wakati wa vikao vya baraza ingawa wana haki ya kufanya hivyo.	Wananchi wanapewa fursa ya kuchangia kwa mandishi maswali na kero zao kwa mujibu wa sheria.	Kuanzisha rejista kwa ajili ya kurekodi maswali na kero za wananchi wakati wa kikao cha Baraza la Madiwani.	Diwani, Mwenyekiti, Mkurugenzi, wa Halmashauri, wenyeviti wa vijiji, na karani wa kamati	<ul style="list-style-type: none"> • Nakala za matangzo ya vikao vya baraza.. • Rejista ya jamii • Rejista ya maswali na hoja za wananchi
	Vikao vya Baraza kufanyika makao mkuu y Halmashauri kila mara na kutotoa fursa kwa wananchi waishio maeneo mbalimbali huhudhuria vikao vya baraza kutokana na umbali.	Halmashari huandaa utaratibu wa kufanya vikao vya Baraza katika maeneo mbambali ndani ya wilaya endapo huduma zinazokidhi.	Kubaini maeneo na taasisi zenye miundombinu inayoweza kuruhusu kikao cha Baraza la Madiwani kufanyika. Mfano kumbi za shule makanisa n.k	Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri Mtunza hazina na Karani wa kamati na wadau wengine wa maendelo	Washauri kujadili uwezekano wa kutekeleza Daftari la mihtasari ya baraza
Kamati za kudumu Ngazi ya Halmashauri	<ul style="list-style-type: none"> • Vikao vya Kamati za kudumu havifanyiki kulingana na ratiba, kanuni za kudumu za utumishi na sheria. • Wadau wakuu, mf. sekta binafsi, AZAKI na wadau wa mendeleo (DPs) hawaalikwi kwenye kamati ya kudumu 	<ul style="list-style-type: none"> • Mikutano ya kamati za kudumu ifanyike kulingana na sheria na kanuni • Wadau wakuu wanaalikwa pale wanapohitajika. 	<ul style="list-style-type: none"> • Wenyeviti wa Kamati za kudumu kufuatilia kuhakikisha kuwa ratiba za kamati zinazingatiwa. • Kufuatilia na kuhamasisha wadau wakuu wahudhurie vikao vya kamati mbalimbali pale wanapopta mialiko. 	Diwani, Mkurugenzi wa Halmashauri, Wenyekiti wa kamati za kudumu, karani wa kamati, mtunza hazina na mkuu wa idara ya rasilimali watu	Washauri, Daftari la mihtasari ya vikao vya kamati mihtasari
Kamati ya Maendeleo ya Kata (KMK) au WDC	<ul style="list-style-type: none"> • Vikao havifanyiki kulingana na sheria na ratiba. • Mahudhurio hafifu • Ukosefu wa kanuni za kudumu au sheria ndogo za kuongoza uendeshaji wa KMK • Mara nyingi ajenda za KMK haziibuliwi kutoka ngazi za vijiji/mitaa au vituo vya huduma na/au mrejesho kutoka kwenye halmashauri. 	<ul style="list-style-type: none"> • Vikao vinafanyika kwa mujibu wa sharia, kanuni na ratiba. • Kuwepo Kanuni za kudumu au sheria ndogo za kuongoza uendeshaji wa kamati ya kata • Ajenda za kamati ya maendeleo ya Kata ziibuliwe kutoka kwenye vijiji au mitaa na vituo vya huduma. 	<ul style="list-style-type: none"> • Diwani kuhamasisha Maafisa Watendaji wa Kata waandae vikao. • Kuhamasisha wenyeviti wa vijiji wahudhurie. • Mrejesho kutoka kwenye baraza kuhusu taarifa za Kamati ya Maendeleo ya Kata upatikane kwa wakati. • Kuhamasisha watendaji wa kata, vijiji na mitaa na wakuu wa vituo vya huduma waibue ajenda kutoka maeneo yao vijiji, mitaa na vituo vya huduma. 	<ul style="list-style-type: none"> • Diwani • Mkuu wa idara ya rasilimali watu • Karani wa kamati wa Halmashauri • Afisa watendaji wa Kata, Vijiji Mitaa • Afisa Tarafa • Walezi wa Kata • Wakuu wa vituo vya huduma 	Washauri/ Mtu mahsusi kwenye PS3, faili la mihtasari za vikao.

<p>Ngazi ya Kijiji/ Mtaa</p> <p>1. Mkutano Mkuu wa Kijiji</p>	<ul style="list-style-type: none"> Mikutano haifanyiki kama inavyotakiwa kisheria na miongozo Wananchi wengi hawahudhuri mikutano hii Hakuna mwongozo, kanuni au sheria ndogo kuongoza mikutano hii 	<ul style="list-style-type: none"> Mikutano inafanyika kwa mujibu wa sharia, kanuni na miongozo. Wananchi wanahamasika kuhudhuria mikutano Upo mwongozo wa namna ya kuendesha mikutano mkuu wa kijiji. 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani kuhamasisha wenyeviti wa vijiji na Maafisa watendaji wa vijiji kuandaa ratiba za vikao. Mikutano itoe taarifa zitakazawahamasisha wannanchi kuhudhuria Kuandaa mwongozi au kanuni za uendeshaji wa mikutano husika Kuhamasisha jamii wahudhurie vikao. 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Maafisa watendaji wa vijiji / mitaa Wenyeviti wa vijiji 	<p>, mtu mahsusi kwenye PS3, mshauri, faili la mihtasari mihtasariya mikutano ya vijiji/mitaa</p>
<p>2. Mabaraza ya vijiji</p>	<ul style="list-style-type: none"> Vikao havifanyiki kwa mujibu wa kisheria Hakuna ratiba ya mabaraza au haizingatiwi Hakuna kanuni au mwongozo wa kuendesha mabaraza ya vijiji 	<ul style="list-style-type: none"> Vikao vinafanyika kwa mujibu wa sheria na miongozo. Ratiba ipo na inafuatwa Uwepo wa kanuni au mwongozo wa mabaraza ya vijiji. 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani kuhamasisha wenyeviti wa vijiji na maafisa watendaji wa vijiji waandae ratiba za vikao Kuandaa na kutekeleza sharia ndogo ndogo za ukusanyaji wa mapato Kuandaa kanuni ama mwongozo wa kuongoza mabaraza ya vijiji. Na mitaa 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Mkurugenzi wa halmashuri Mwanasheria Maafisa watendaji wa vijiji/Maafisa watendaji wa mitaa na wenyeviti wa vijiji. 	<p>Washauri, mtu mahsusi kwenyePS3 na faili la mihtasari ya mabaraza ya vijiji</p>
<p>3. Kamati za vijiji</p>	<ul style="list-style-type: none"> Vikao havifanyiki kama inavyotakiwa kisheria Hakuna ratiba ya vikao vya kamati au haizingatiwi Hakuna kanuni au mwongozo wa kuendesha kamati hiizo. 	<ul style="list-style-type: none"> Vikao vya kamati za vijiji vinafanyike kisheria Kuwepo kwa ratiba inayofuatwa. Kuwepo kwa kanuni au mwongozo wa uendeshaji wa kamati 	<ul style="list-style-type: none"> Madiwaani kuhamasisha watendaji wa kata na vijiji waandae ratiba ya kamati Kuandaa na kutekeleza sharia ndogo ndogo za za vijiji za ukusanyaji mapato 	<ul style="list-style-type: none"> Maafisa watendaji wa vijiji/maafisa watendaji wa mitaa na wenyeviti wa vijiji. 	<p>Washauri, mtu mahsusi kwenyePS3 na faili la mihtasari za vikao vya kamati za vijiji/mitaa</p>
<p>Mikutano ya hadhara ya madiwani</p>	<ul style="list-style-type: none"> Mahudhurio ya wananchi kwenye vikao hayatoshi. Itikadi za kisiasa zinaathiri mahudhurio. Ukosefu wa mfumo rasmi wa madiwani wa kukutana na wapiga kura wake. 	<ul style="list-style-type: none"> Mikutano ya hadhara ya madiwani ifanyike kama inavyotakiwa. Diwani awe na ratiba na mihtasari za mikutano ya hadhara 	<ul style="list-style-type: none"> Madiwani wanaanda mikutano ya hadhara katika kila kijiji/mtaa Watendaji wa kata wanaandaa ratiba za ratiba za mikutano ya hadhara kwa waheshimiwa madiwani na kusambaza vijini/mitaaa 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Maafisa watendaji wa kata na vijiji Wenyeviti wa vijiji 	<p>Washauri, mtu mahsusi kwenye PS3 na faili la mihtasari za vikao. Ratiba za madiwani za mikutano ya hadhara</p>

Kamati/Bodi za vituo vya huduma²	<ul style="list-style-type: none"> Baadhi ya kamati za uangalizi hazijaundwa Vikao havifanyiki kulingana na sheria na miongozo Miongozo haigusii masuala muhimu ili kuziwezesha zitende kazi kwa ufanisi. Hakuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya kamati za vituo vya kutolea huduma na kamati za vijiji. 	<ul style="list-style-type: none"> Kamati/Bodi za vituo vya huduma zinaundwa vizuri Bodi/kamati za vituo zifanye kazi kwa ufanisi zaidi. Uhusiano wa moja kwa moja kati ya kamati za vituo vya kutolea huduma na kamati za kijiji. 	<ul style="list-style-type: none"> Watendaji wa Kata, vijiji na mtaa waandae ratiba za vikao na kusambaza kwa wananchi Kurekebisha na kusambaza miongozo kuhusu uundwaji kamati na utendaji wake. Kushawishi uwepo wa mahusiano kati za kamati vya huduma na kamati za vijiji 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Mkurugenzi wa halmashauri Afisa mtendaji wa kijiji Wenyeviti wa vijiji Wakuu wa vituo vya huduma 	Washauri, mtu mahsusi kwenye PS3 na faili la mihtasari za vikao vya bodi au kamati za vituo vya kutolea huduma
--	---	---	--	---	--

2. Utoaji wa taarifa kwa wananchi kuongeza uwazi na uwajibikaji³

Uwazi/utoaji taarifa na uwajibikaji	<ul style="list-style-type: none"> Hitaji la kutoa taarifa kwa umma halijatekelezwa kikamilifu Ukosefu wa miongozo ya utoaji taarifa Ukosefu wa utamaduni wa kujisomea miongoni mwa wanajamii. Wananchi hawajahamasishwa kudai taarifa. Taarifa zitolewazo ni za kitaalam sana kiasi kwamba wananchi hawawezi kuzielewa. Matumizi hafifu ya teknolojia ya kisasa ya mawasiliano, tovuti radio za jamii (community radio), Magazeti, majarida n.k 	<ul style="list-style-type: none"> Utekelezaji wa hali ya juu wa hitaji la kutoa taarifa kwa umma. Miongozo ya utoaji taarifa iwepo. Ongezo la madai ya taarifa kutoka kwa wananchi. Taarifa rafiki kwa watumiaji zipatikane kwa wananchi kwa wakati na kwa njia muafaka. Kuhimiza matumizi ya TEHAMA na kuboresha utaratibu wa kuaanda na kuweka taarifa kwenye tovuti za halmashauri 	<ul style="list-style-type: none"> Mweyekiti na mkurugenzi kusimamia ili wenyeviti wa vijiji na maafisa watendaji wa vijiji kufanya vikao kwa mujibu wa ratiba. Kuandaa miongozo ya utoaji taarifa. Kuhamasisha wananchi wadai na kuzitumia taarifa. Kujengea uwezo wa namna ya kuandaa taarifa rafiki na zenye kuwavutia watumiaji Kuhamsiha jamii kudai na kutumia taarifa za kieletroniki kupitia simu zao za mkononi, na tovuti. 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Mkurugenzi wa halmashauri Afisa mtendaji wa kijiji Wenyeviti wa vijiji Msimamizi mkuu wa kituo Maafisa wa TEHAMA 	Washauri, Mtu mahsusi kwenye PS3, tovuti, mbao za matangazo, radio za jamii n.k.
--	--	---	---	--	--

3. Kuboresha mifumo ya utoaji mirejesho kuongeza ushiriki wa wananchi kupitia njia za utoaji malalamiko, masanduku ya maoni na mikutano ya hadhara

² Kamati za shule (P), Bodi za shule (S), kamati za vijiji za watumiaji wa maji, Kamati za wafugaji, kamati za ardhi, baraza la ardhi la kijiji, kamati za zahanati, Bodi za vituo vya afya/hospitali, Kamati ya maafa.

³ Kumbuka: utoaji wa taarifa unaelezwa kuwa unahusisha njia nne—kupitia kamati au watoa huduma (k.m. mbao za taarifa, mikutano ya hadhara, vipeperushu); intaneti (k.m. mitandao, majukwaa ya hadhara ya serikali za mitaa); vyombo vya habari vya ndani (k.m. machapisho, redio, runinga); na njia za jadi (k.m. ngoma na maigizo)

<p>Ushughulikiaji wa matatizo na maoni ya wananchi</p>	<ul style="list-style-type: none"> Masanduku ya maoni kutokufanya kazi kutokana na kukosekana au kutozingatiwa mwongozo wa sanduku la maoni. Mfumo rasmi wa kushughulikia malalamiko haupo (dawati la malalamiko, rejesta ya malalamiko, timu, n.k) Jamii hazijaelimishwa kuhusu uwepo na taratibu za matumizi ya madawati ya malalamiko 	<ul style="list-style-type: none"> Kufufua matumizi ya sanduku la maoni na taratibu zake Kuanzisha na kuimarisha mfumo wa kushughulikia malalamiko/maoni ya wananchi katika ngazi zote za halmashauri Kutoa elimu kwa jamii kuhusu uwepo na taratibu za matumizi ya madawati ya malalamiko . 	<ul style="list-style-type: none"> Kusambaza miongozo juu ya masanduku ya maoni kwa Halmashauri hitaji Kusambaza mwongozo wa kushughulikia malalamiko kwa Halmashauri zote Kutoa mafunzo kuhusu taratibu za kuanzisha na kuendesha dawati la malalamiko Kuhamasisha jamii juu ya matumizi ya mfumo wa kutoa malalamiko 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Mkurugenzi wa halmashauri Afisa tarafa Afisa mtendaji wa kata, Afisa mtendaji wa mtaa/Afisa mtendaji wa kijiji. 	<p>Mtu mahsusi kwenye PS3 na mshauri kumfuatilia diwani ili kupata taarifa juu ya masanduku.</p>
---	---	---	--	---	--

4. Kuimarisha ushirikishwaji wa wananchi katika kuandaa mipango kwa kutumia njia ya fursa na vikwazo vya maendeleo

<p>Ushiriki wa wananchi katika kuandaa mipango</p>	<ul style="list-style-type: none"> Ushirikishwaji mdogo wa wananchi katika kuandaa mipango yao ya maendeleo Ufahamu mdogo juu ya mchakato wa fursa na vikwazo vya maendeleo miongoni mwa wafanyakazi wa Halmashauri na wananchi kwa ujumla Timu za kuwezesha utekelezaji wa mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo katika ngazi ya kata na kijiji/mtaa hazipo au hazifanyi kazi. Miradi iliyoibuliwa katika mchakato wa fursa na vikwazo na kupewa kipaumbele na wananchi kutojumuishwa katika mpango wa maendeleo na bajeti ya halmashauri. Kukosekana kwa mrejesho juu ya vipaumbele vya miradi ya wananchi. 	<ul style="list-style-type: none"> Wananchi wanashiriki katika kuandaa mipango yao ya maendeleo Elimu itolewe kwa watendaji na raia juu ya mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo katika ngazi ya kata, kijiji na au mtaa Timu za uwezesaji mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo katika ngazi ya kata na kijiji/mtaa kufufuliwa na kuimarishwa Miradi ya vipaumbele vya jamii inajumuishwa kwenye mpango wa maendeleo wa H/W. Wananchi wapewe mrejesho kuhusu vipaumbele walivyobainishs. 	<ul style="list-style-type: none"> Kujenga uwezo wa kutekeleza mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo katika ngazi za kata na kijiji. Kuhuisha timu za kuwezesha utekelezaji wa mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo katika ngazi za kata, kijiji/mtaa. Kuhamasisha wanajamii washiriki katika kutekeleza mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo na shughuli zingine za maendeleo. Kutenga fedha zaidi za kugharamia miradi ya jamii zitokazo kwenye vyanzo vya serikali za mitaa na serikali kuu. kutoa mrejesho kwa wananchi kuhusu matokeo ya mipango iliyopita. 	<ul style="list-style-type: none"> Diwani Mkurugenze wa Halmashauri Afisa Tarafa Afisa Mtendaji Kata, Afisa Mtendaji wa Mtaa/Afisa Mtendaji wa kijiji. 	<p>Mtu mahsusi kwenye PS3 na mshauri kumfuatilia diwani ili kupata taarifa za utekelezaji wa mfumo wa fursa na vikwazo vya maendeleo.</p>
---	--	--	---	--	---