
Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

TANGAZO LA SERIKALI Na 510 latarehe 1419/2018

SI{ERIA YA SEzuKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZAMIJI)

(suRA YA 288)

SHERIA NDOGO

Zimelungv,a chini ya Kifungu cha 89

SHERIA NDOGO ZA (USAFI WA MAZINGIRA) ZA IIAI,MASHAUzu YA MJI KONDOA.
MWAKA 20I8

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Iina na'Iarehe I Sheria Ndogo htzi zitaitwa Sheria Ndogo za (Afya
ya kuanza
kutumika na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Mji

Kondoa za Mwaka 2018 na zitaanza kutumika
baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2 Sheria Ndoso htzi zitatumika katika eneo lote
lililo chini ia tvtamlat<a ya Halmashauri ya Mji
Kondoa.

raf\iri 3 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa

itakapoelezwa vinginevyo;-

"Afisa My,idhiniwa" maana yake ni Afisa yeyote
wa Umma atakayeteuliwa na Halrnashauri
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmasho-i yo$i\o'doo
Tangazo la Serikali Na. 5 l0 (Linaendelea.)

"Afya" rnaana yake ni hali timilifu ya kimwili,
kiakili na kijamii

"Chakula" maana yake ni kitu chochote

kinacholiwa na kunywewa na binadamu

isipokuwa madawa, hii ni pamoja na:-

(a) kitu chochote kinachotumika katika
matengenezoYa chakula;

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya

chakula;
(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya

chakula (binzari n.k);

"Choo cha ktnuta" maana yake ni choo ambacho

kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na

tanki ya kusukuma maji kwa ajili ya kuondoa

uchafu hadi mahali palipoandaliwa;

"Choo bora" maana yake ni choo chochote cha

maji chenye sakafu, banda imara la kudumu,

lililoezekwa, lenye mlango imara, bomba la

kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye

tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya

kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu,

lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, lenye vipimo
vya futi 4 x3 nakimo cha futi 12 nazaidi;

"Choo cha (Jmma" maana Yake ni choo

kilichojengwa na Halmashauri au wakala wake

kwa matumiziyamma:,

"Eneo la wazi" maana yake ni eneo lililo chini ya

Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia
shughuli ambayo haihusiani na matumizi
yaliyokusudiwa.
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

"Halmashauri" maana yake ni Halmashauri ya
Mji Kondoa.
"Hati ya usafi" maana yake ni hati itakayotolewa
na Afl sa trrttridhiniwa inayothibitisha kukaguliwa
kwa maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria
Ndogo hizi kulingana na Kanuni za Afya.

"Jengo la biashara" maafla yake ni jengo lolote
lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri
kufanya biashara iliyokusudiwa.

"Kaya" maana yake ni familia ya watu akiwemo
bab4 mama. mtoto au watoto na mtu mwingine
yeyote anayeishi na familia hiyo, au watu
wanaokaa katika nyumba moja na kuishi kama
familia au mtu yeyote anayeishi peke yake katika
chumba au nyumba.

"Kero au chukizo" maana yake ni kitu chochote
ambacho kipo katika hali yoyote iwe kinatumika,
kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha
kusababisha:-

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya
binadamu

(b) harufu mbaya na kuudhi.
(c) kuzaliana kwa wadudu na

wanyama hatari kama vile rui,
mende, sisimizi, panya, nyoka,
nyuki, kunguni au viumbe
wengine hatai;

(d) magonjwa kwa binadamu,
kuhifadhi mbu, nzi, panya na
viumbe wenye madhara;
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

"Kituo cha taka" maana yake ni kizimba cha taka
kilichowekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya
kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa hadi
twenl dampo la taka ngumu la Halmashauri;

"Maji taka" kama ilivyo katika Sheria ya
Mazingira 2004 ni pamoja na taka zinazotokana
na kinyesi, mkojo na jasho, uchafu wa majimaji
kutoka majumbani, taasisi, majengo ya biashara
na viwandani;

"Mazao au mimea mirefu" maafla yake ni mazao
au mimea inayozidi sentimita 15 kwenda juu
kama vile Mtama, Mihogo, Mahindi, lvlbaazi,
Uwele na mengine yote yale yanayofanana na
hayo;

"Mkazi" maana yake ni mtu yeyote anayeishi
katika eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya
au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika
eneo la Halmashauri.

"Mmiliki" mazfla yake ni mtu yeyote ambaye ana

miliki ardhi, sehemu za starehe, nyumba zakulala
wageni, nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za
starehe, mpangaji, wakala wa mpangishaji wa
nyumba au jengo na makazi yoyote katika mtaa,
endapo mazungira husika ni mtaa au barabara za
mtaa;

"Mkurugenzi" maana yake ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Mji Kondoa pamoja na Afisa
yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya
Mkurugenzi;

"Mzalishaji wa taka ngumu" maana yake ni mtu
yeyote, kaya, taasisi, biashara, kiwanda ambaye
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Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

katika kutekeleza shughuli zake huzalisha taka.

"Pipa la taka" maana yake ni chombo chochote

chenye mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka
ngumu zinazozalishwa majumbani, sehemu za

biashar4 maofisini ili zisisambae na kuchafua
mazingfta.

"Takd' kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi
wa Mazingir4 2004 maarra yake ni kitu chochote
kimiminika, kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa
harufu mbaya, au kilichohifadhiwa katika
mazingira ya hali yatjazo, uozo au hali nyingine
yoyote inayosababisha uharibifu wa mazingira,
ambayo inajumuisha taka.

"Taka Ngumu" kama iliryo katika Sheria ya

Usimamizi wa mazin:gira, 2004 ni taka ambazo
haziko katika umajimaji kutoka majumbani, katika
majengo ya biashara, viwandani na kutoka katika
shughuli za kilimo, pamoja na taka za vyaklla,
karatasi, plastiki au taka laint zinazotokana na

ujenzi au ubomoaji majengo utengenezaji bustani
na shughuli za uchimbaji madini, mizoga ya
wanyama na mabaki yamagari mabovu (scraps).

"Taka za Majumbqnf' maana yake itajumuisha
mabaki ya chakula, maganda ya matunda, majivq
kinyesi cha mifugo, taka za bustani, marapurapu
ya nguo, karatasi za aina mbalimbali na vitu
vingine ambavyo baadaya kuvitumia hutupwa.

"Taks za Viwandani" kama ilivyotafsiriwa katika
Sheria ya Usimamizi wa Mazingsra ya mwaka
2004, maana yake ni uchafu unaotokana na

uzalishaji viwandani au uchafu usiotokana na
uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha nishati,
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mii Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 5 I0 (Linaendelea.)

maji, mimea iliyotiwa dawa, au mawasiliano,
pamoja na taka nyinginezo ngumu kama
zilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira,2004 sehemu ya IX.

"Uchafu Hatari" kama ilivyotafsiriwa katika
Sheria ya Maangira Na 20 ya mwaka 2004,
maana yake ni kitu chochote kigumu, chenye
majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani, au
mafuta machafu, ambayo yanaleta athari za
kikemia kwa binadamu au mazingira.

"Uchunguzi wa Afua" maana yake ni hali ya mtu
kupima afya yake kwa kuchukuliwa vipimo vya
ndani na nje ya mwili ili kubaini kuwepo kwa
vijidudu vya magonjwa vinavyoweza kuleta
maambukizi.

"Ufugaji wa ndani" maana yake ni ufugaji wa
mifugo ndani ya eneo lililoruhusiwa tu.

"Wakale" maana yake ni mtu binafsi au kikundi
cha watu, kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YA PILI

USAFI WA MAZINGIRA

Waiibu ua
kulanya usafi
rva mazingira

4. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au

mfanyabiashara anayemiliki eneo la nyumba

kuhakikisha kwamba anafanya usafi wa mazingira

yanayozunguka makazi au eneo lake kwa
kuhakikisha kwamba;-

(a) majani yanayozunguka nyumba yake
yanakatwa au kupaliliwa katika eneo lote
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mii Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Kushiriki
shughuli za

usafl wa
mazingira

Mimea miref'u
Mjini

l]safi ua
mifereji ya mali
ya mlua

hadi mwanzo wa mipaka ya barabara ya
mbele ya nyumba yake au eneo lake;

(b) taka taka zitakusanywa, kuhifadhiwa na

kupelekwa katika eneo lililoruhusiwa na

Ilalmashauri;

5. (1) Kila siku ya Jumamosi ya kila wiki itakuwa

siku ya Wananchi kushiriki katika shughuli

usafi wa mazingira katika maeneo

Halmashauri.

t. (1)

Ni wajibu wa kila Mwananchi kushiriki katika

shughuli za usafi wa mazingira katika siku

maalum zllizopangwa na Halmashauri na

Mwananchi atakayekataa kushiriki katika

shughuli zakufanya usafi atakuwa ametenda kosa.

Kifungu cha (1) na cha (2) hapo juu hakiathiri

wajibu wa kila Mmiliki wa nyumba au Kiwanja
au eneo lolote kufanya usafi katika eneo hilo mara

kwa mara.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au

kuotesha mazao au mimea mirefu katika maeneo

ya mjini pamoja na maeneo mengine

yaliyozuiliwa na Halmashauri.

Kila Mmiliki wa nyumba atatakiwa kuondoa

uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu
vingine vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji

wa maji ya mvua unaozunguka au kupita kando ya

nyumba yake au eneo la biashara yake, kiwanja

chake na kuhakikisha mfereji huo unakuwa safi,

na imara siku zote.

ni

ZA

ya

(:2)

(3)

6.
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Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Urvekaji taa za

nje ya nyumba

Wajrbu rva

kuondoa na

kudhibiti
mazalia ya mbu

Biashara ya

matunda na

rnbogamboga

Upulizaji dawa
za kuua wadudu

8.

9.

10.

(2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka
biashara ya aina yoyote aidha kwa kuuza au kwa
maonyesho katika mfereji au katika kibaraza cha
,rr*0u..

Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba,
mpangaji au mfanyabiashara kuweka taa yenye
mwanga nje ya jengo analoishi au analolitumia
kwa shughuli yoyote na atatakiwa kuiwasha
wakati wa usiku.

Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba
kuhakikisha kuwa hakuna mkusanyiko wa maji,
maji machafu, takataka au kitu chochote cha
majimaji au kigumu ambacho kinaweza kuruhusu
kuwepo kwa mazalia ya mbu au wadudu wengine
wenye madhara kwa affa ya binadamu.

(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiasharu ya
matunda au Mbogamboga kuhakikisha kuwa ana
chombo maalum cha kuhifadhia maganda au
mabaki yabidhaazake.

(2) Ni marufuku mtu yeyote kufanya biashara ya
matunda au miwa pembeni mwa barabara au
katika maeneo yasiyoruhusiwa.

(1) Mtu yeyote atakayetaka kupulizia dawaza kuuwa
Wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba
yoyote au mahali popote atalazimika kuomba
kibali cha kufanya shughuli hiyo kutoka
Halmashauri.

(2) Halmashauri itajiridhisha kwarua kwamba
tahadhali zote zinazoweza kuathiri uhai wa
viumbe hai wengine zimechukuliwa, na pia mtu
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tanga:o la Serikali Na. 5l 0 (Linaendelea.)

Matengenezo )'a
magari. pikipiki
na mitambo

Kuegesha
magari mabovu

Usalama wa maji
1'a kunywa

Utengerrezaji, na

uuzaji lyakula

Uuzaji rva vyakula

12.

13.

huyo anao utaalamu wa kupulizia dawaza kuuwa
wadudu au Wanyama waharibifu.

Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo
yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au
maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali
rasmi kutoka Halmashauri.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha gari bow
au kufanya matengenezo kwenye eneo la
barabara, hifadhi yabarabara, njia ya waenda kwa

miguu, mtaa eneo la wazi au eneo lolote ambalo

halikutengwa kwa shughuli hiyo.

SEHEMU YA TATU

UIMARISHAJI WA AFYA

Ni wajibu wa kila mkazi wa eneo la Halmashauri
kuhakikisha kwamba anakunywa maji safi na
salama na yaliyochemshwa bila kujali yametoka
kwenye charuo gani cha maji.

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote
kutengeneza, kuchoma, kupika, kuchemsha au
kufanya biashara ya chakula katika eneo lolote la
Halmashauri mpaka awe ametimiza Masharti na
Kanuni za afya na amepata kibali kutoka kwa
Bwana Affa wa Halmashauri.

16. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha
biashara ya vyakula vya kupikwa au kukaangwa
kuhakikisha kwamba vyakula hivyo vinahifadhiwa
kwenye kabati dogo la kuhifadhia chakula
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sheria Ndogo za (usafi wa Mazin,gira) Za Halmashauri ya Mii Kondoa

Tangrro la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Amri ya zuio la
kulanya shughuli
mbalimbali ruakatr

u,a Magonjri,a -va
mlipuko

Machinjio na

Maduka ya nyama

lililotengenez\Nakwa mbao safi na kuwekwa kioo

kuzuia nzi, vumbi na wadudu waletao madhara

kwa affa kwa binadamu.

(2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuzl

vyakula visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini,

vyakula vyote vitatakiwa kuwekw a |uu y a meza'

17. (1) Afisa Muidhiniwa anawezakutoa amri ya kuzuia

shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji

wa vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na

mikusanyiko yoyote kwa kutangaza kwa njia ya

kipaza sauti, maandishi, au kupitia vyombo vya

habari endapo atakuwa na sababu ya kuamini

kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha

kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari

kwa maisha ya binadamu au viumbe vingine hai

na mtu yeyote atakayekataa kutii amri iliyotolewa

atakuwa ametenda kosa.

(2) Halmashauri haitahusika na hasara yeyot€

itakayotokea kutokana na kukamatwa na

kuharibiwa kwa chakula, chombo au kifaa

chochoote kilichotumika baada ya kutolewa amri

ya kuzuia kufanyika kwa shughuli hiyo'

18. (1) kila mmiliki wa Machinjio au duka la kuuzia

nyama atawajibika kuhakikisha kuwa;-

(a) Mhudumu wa Machinjio au Duka la
nyama anavaa vazi maaium jeuPe,

amepima afyana ameruhusiwa kwa kibali
na Halmashauri;

(b) Anafanya shughuli hii kwenye jengo la
kudumu lililosakafiwa kwa marumaflI

nyeupe kwenye sakafu nakuta zote,lenye
chombo cha kutunza taka, lenye maji safi,

na vifaa safi rya kukatia nyama,

58



Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mii Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 5 10 (Linaendelea.)

Ufugaji Mjini 1e (1)

Usall wa zizi 20.

(c) Ana mzani uliokaguliwa na kukubalika
kutumika kupimia nyama.

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja, au

k:;rttza nya{na ya aina yoyote katika maeneo

yasiyokuwa machinjio au maduka ya nyama au

katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri.

Kila Mfugaji ataruhusiwa kufuga idadi ya mifugo
ambayo ataweza kuhudumia, isiyoleta kero kwa
majirani, kwa kuzingatia Maelekezo
yatakayotolewa na Halmashauri

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha mifugo au

kusababisha mifugo kuzurura ovyo mitaani,
kuchunga kwenye Wanzo vya maji, kwenye eneo

la barabar4 Hifadhi ya barabara, au kuchungwa
kwenye eneo lolote lisiloruhusiwa.

Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha
kwamba sehemu anayotumia kufugia-

(a) inakuwa katika hali ya usafi wakati wote;
(b) Anakusanya uchafu wowote utokanao na

wanyama kama vile kinyesi, manyoya na

nyasi au mabaki ya vyakula na kwenda
kutupa kwenye dampo au kupelekwa
shambani kama mbolea.

Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wanTumba za

kulala wageni, Mgahawa, Hoteli, Hosteli, Shule au

nyumba za biashara kuhakisha anapata kibali cha

afya kwamba amekidhi masharti ya afya kutoka
Halmashauri kabla haiaarua kutoa huduma.

Wakati wowote Halmashauri ikijiridhisha kuwa
Mmiliki hajakidhi masharti ya afya inaweza
kuzuia kibali cha kutoa huduma ya Shule, Hoteli
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I{otel, Hostel na
Shule

21. (t)
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa
Tangazo lq Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

au Hosteli mpaka hapo mmiliki atakapokuwa
amekidhi masharti ya kiafya yaliyotolewa na

Halmashauri.

Mahitaji ya
nyumba ya
rvageni, Hotel na
t-losteli

Upimajirva atya z).

Ada ya ukaguzi
rva afya

22. Kibali chB kuendesha biashara ya nlumba ya
kulala wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli
kitatolewa baada ya Halmashauri kujiridhisha
kuwa mahitaj i yafuatayo yamezingatiwa;-

(a) mwanga na hewa ya kutosha;
(b) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha;
(c) uimara wa jengo;
(d) kuna mfumo imara wa maji taka, na maji

safi, na uhifadhi wa taka ngumu;
(e) kuna vyoo na mabafu safi lya kutumika

kwa jinsia zote;
(f) kuna vifaa vya tahadhali na vya kuzima

moto, na
(g) ujenzi wa jengo umezingatia watu wenye

mahitaji maalumu hasa walemavu.

Kila Mhudumu wa hoteli, mgahawa, baa, bucha,
machinjio, sehemu za kuokea mikate, nyumba za
kulala wageni, grosari au mtu yeyote
anayetengeneza chakula kwa ajili ya kuuza
atawajibika kupima afya na kupewa kibali na
Halamshauri.

Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afua kwa
Mujibu wa viwango vilivyobainishwa na Sheria
Ndogo za Ada na Ushuru za Halmshauri ya Mji
Kondoa

24.
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Sheria Ndogo Za (Jsafiwa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Eneo la kutupa
taka

Maruf-uku kutupa
taka ovyo

Vikundirya
uazoa taka

Kutupa taka
katika schcmu
naalum

Magari ya 29
abiria kuwa na
vyombo vya
kuhif'adhia
takataka

25.

26.

27.

28.

SEFIEMU YA NNE
UTUPAJI TAKA

Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya
kutupia taka na kutoa huduma ya ozoaji taka kwa
malipo kutoka kwa wazalishaji wa taka hadi kwenye
dampo.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka au uchafu
wowote au kuacha takataka au uchafu kwenye
nyumba, uchochoro, kiwanja, mfereji wa maji ya
mvua, barabara au mahali popote pasipotengwa kwa
shughuli hiyo.

Halmashauri itahamasisha uundaji wa Vikundi Jamii
na kuvitambua ili kuviwezesha kufanya shughuli za
udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa
mazinglra katika mitaa baada ya kuingia mkataba na
Halmashauri.

Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha
kwamba anatupa uchafu, taka, maganda ya matunda,
chupa za maii na mabaki ya vocha za simu katika
vyombo maalum viliryowekwa kwa ajili ya kutunzia
taka katika maeneo maalum yaliyotengwa.

(l)Kila mmiliki wa Gari la abiria litakaloingia katika
eneo la Halmashauri atatakiwa kuwa na chombo cha
kuhifadhi taka na kuhakikisha kwamba kila abiria
anatupa taka kwenye chombo hicho.

(2)Itakuwa ni kosa kwa mmiliki au dereva au kondakta
iwapo abiria aliyepo ndani ya gari atatupa kitu
chochote barabarani au stendi.

(3)Endapo abiria atakamatwa akitupa takataka nje ya
chombo cha usafiri, mmiliki au dereva au kondakta
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa
Tangazo la Serikali Na. 5 10 (Linaendelea.)

Uhil'adhi maji
taka

Kutiririsha maji
ya taka

Uendeshaji .'va

Virvanda

Ada 1'a utozaj i
taka

30.

31.

)z-

JJ.

atawajibika kulipa faini ya papo kwa papo kama
ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi.

Kila Mmiliki wa n).umba, Kiwanda anatakiwa
kuhakikisha kuwa analo karo la kuhifadhi maji taka
na atawajibika kunyonya maji taka pale karo
linapojaa.

Ni marufuku kutitirisha au kuelekeza maj| kutoka
vyooni, bafuni, karoni, viwandani, kwenda
barabarani, uchochoroni, mtoni, kwenye Wanzo Wa
maji, maeneo ya wazi, kwenye mfereji wa maji ya
mvua au sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji
taka.

Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana,
mashine ya kusaga nafaka, kuranda mbao, kukamua
maji ya matunda, kuchomelea vyuma au kuendesha
shughuli zozote za viwandani zinazozalisha maji
machafu, vumbi, kelele au harufu mbaya, uchafu
ambao unaleta athari kwa binadamu na viumbe
wengi katika maeneo ya makazi ya watu bila
kuzingatia taratibu za rjerui.

(l)Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kila mwezi
kutoka kwa kila kayq Wamilliki wa Nyumba za
Biashar4 Taasisi, na kampuni zilizopo ndani ya eneo
la Halmashauri kwa viwango vilirryoainishwa katika
jedwali lakwanza la Sheria Ndogo hizi.

(2)Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila
mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa
muidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo
yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji
taka.
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Sheria Za (Usafi wa Mazingirr) Z, Urt*rtnr*i y, Mli K,'
fong*o la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Wafanyabiashara 34.

(2)

Uteuzi wa
wakala

Wajibu u,a kua
na choo na

kukitumia

(3)

35.

(3)Endapo Mzalishaji wa taka atashindwa kulipia' 'gharama 
ya huduma ya :uzoaii taka kwa kipindi cha

miezi miwili mfululizo Halmashauri itamtaka kulipa

deni hili na adhabu ya asilimia 50% ya ada

anayostahili, akishindwa Halmashauri itamchukulia
hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufikishwa

mahakamani.

(1)Kila mfanyabiashara katika maeneo mbalimbali ya

Halmashauri ya Mji atawajibika kulipa adayatzoaji
wa takataka kama inavyooneshwa katika jedwali la
kwanza A la SheriaNdogo hizi.

Makampuni, Viwanda na Taasisi zisizo za Serikali

zitapaswa kulipa ada ya wali taka kama

ilivyoainishwa katika jedwali lakwanza B la Sheria

Ndogo hizi.

Kampuni yoyote mbayo haijaorodheshwa katika
jedwali la kwanza B itawajibika kulipa ada hata

kama haijaorodheshwa katika jedwali hilo.

Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi,

kikundi cha jamii au Mtu binafsi kutekeleza

majukumu yake chini ya SheriaNdogo hizi-

SEHEMU YA TANO

UJENZI NA MATUMIZIYA VYOO

36. Itakuwa ni wajibu wa kila Mmiliki au

Mpangaji wa nyumba ya makazi au Nyumba
ya Biashara kuhakikisha kwamba nyumba

yake ina choo safi, imara na madhubuti kwa
matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo na

kuhakikisha kinatumika wakati wote.
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Umbaliwa
kujenga choo

Vyoo vya
umnla

Vyoo lya muda
katika
rnikusanyrko

Ug,ezo wa
kukagua

Ilani ya kujenga
choo

38. (1)

41. (1)

_ She:.ia-Ndggo Za (Usart wa Mazingira) Za Halmashauriya Mii Kondoa
t anga:o

Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita
sitini (60) kutoka kisima au chanzo chochote
cha maji kinachotumika kwa matumizi ya
Nyumbani.

-'Halmashaui 
inaweza kumruhusu mtu binafsi,

vikundi vya watu au Taasisi kujenga vyoo vya
Umma katika maeneo ambayo Halmashauri
itaona kuwa kuna hajayakufanya hivyo.

Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au

]<11 .uU1a na wajenzi na vitakuw a ni vya
kulipia kama itakavyokuwa imeelekezwa na
Halmashauri katika mkataba wake na
mawalaka watakaopewa kusimamia vyoo
hivyo.

Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi
yenye lengo la kukutanisha watu, sherehe au
sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa
muda maalum endapo eneo hilo hakuna choo
cha kudumu kujenga vyoo kwa matumizi ya
wakati huo kwa idhini na usimamizi wa
Halmashauri

Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa
kuingia katika jengo lolote wakati wowote
wakati wa saa zakazi kukagua utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi.

Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika
fyl nyumba yoyore haina chio, choo
kilichopo kimejaa au hakifai kwa matumizi ya
binadamu, Afisa Muidhiniwa atatoa ilani ya
siku thelathini kwa mmiliki wa nyumba au
mpangaji akiainisha masharti ya kurekebisha
halihiyo.
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39.
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sheria Ndogo Za ftlsa/i wa Mazinsird Za Harmashauri ya Mji Kondoa
Tangazo la Serikali Na. StO lttnaindeleal

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha
(1) cha Sheria Ndogo hizi, Halmashauri
inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo
Iisitumike kwa shughuli zamakaziau biashara
hadi hapo hali hiyo itakapokuwa
imerekebishwa.

Endapo Afisa Muidhiniwa atagundua kuwa
eneo alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani
ya siku saba (7) kwa mmiliki wa nyumba,
mpangaji, mtumiaji, fl&, au mtu yeyote
anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo.

Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza
mlsharti ya ilani aliyopewa ndani ya muda
ulioainishwa kwenye ilani atakuwa imetenda
kosa.

Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa
kutoa adhabu ya papo kwa papo kwa mtu
yeyote atakayekutwa amechafua mazingira
kwa kukiuka taratibu zilizowekwa na Sheria
ndogo hizi.

Itakua ni kosa kwa mtu yeyote ambaye;-
(a) Atamntia au kujaribu kumzuia Afisa

Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake
chini ya Sheria Ndogo hizi; au

(b) atamwagatakataka katika mtaa, mtaro
wa maji ya mvua, uchochoroni, au
mahali popote hadharani au katika
eneo lolote la wazi blla idhini va
Halmashauri;

(c) ataendesha biashara ya pombe ndani ya
nyumba yamakazi;

(d) atatiririsha maji machafu barabarani au
katika eneo la nyumba ya jirani;
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Ilani ya
kuondoa kero

Urvezo rva
kutoa adhabu
ya papo krva
papo

Makosa

42. (t)

(2)

43.

44.



Sheria Ndogo Za (Jsafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

ataosha gari, kufua, kunywesha mifugo
na kukoroga dawa za mimea ndani ya
mito, mabwawa, lambo au ndani ya
chanzo cha maji au kisima
kinachotumiwa kwa matumizi ya
binadamu;
atauza vyakula vilivyopikwa bila
kufuata taratibu za kiafua zilizowekwa
na Sheria Ndogo hizi;
atafanya matengenezo ya gari, pikipiki
na mitambo, kuendesha shughuli za
viwanda katika maeneo ya wazi,
makazi, barabarabi, uchochoroni, au

katika maeneo yasiyotengwa kwa
shughuli hizo bila kuzingatia taratibu
za Mipango Miji;
ataenda haja ndogo au kubwa
barabarani, uchochoroni, upenuni au
mahali popote ambapo sio chooni;
atakwenda kinyume na Sheria Ndogo
hizi.

SEHEMU YA SITA

UTHIBITI WA MIFUGO

Halmashauri itakurva na wajibu wa;-

(a) kuandaa mpango wa matumizi bora ya
ardhi wa ufugaji na kusin-iamia na

kulinda mipaka ya ardhi ya kilimo na
mifugo iliyobainishrva;

(b) kuelekeza idadi ya mifugo ambayo kila
mfugaji ataruhusiwa kur,va nayo,

(c) kuanzishwa majosho ya mifugo kwa
ushirikiano na wafugaji;
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(e)

(0

(g)

(h)

(i)

Wajibu wa
Halmashauri

45.



Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mii Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Wajibu u'a
Mfugalr

(d) kuhamasisha wafugaji kuvuna mifugo
yao mara kwa mara ili kubakisha idadi
ya mifugo yenye kuleta tija;

(e)"kutoa elimu ya ufugaji wa kisasa ili
kupata mifugo na mazao bora ya
mifugo;

46. Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha
kwamba;-

(a) Anapitisha mifugo yake kwenye njia
maalum zilizotengwa kwa ajili ya
mapitio ya mifugo wakati wa kwenda
au kurudi malishoni, minadani au

sehemu nginine yoyote.

(b) Anaogesha na kuchanja mifugo yake

kila mara na ili kuzuia magonjwa ya
mifugo na magonjwa ya mlipuko.

(c) Anaipatia mifugo yake malisho, maji
ya kutosha na kuzingatia kanuni za

usafirishaji, uuzaji na uchinjaji wa
mifugo.

(d) Anafuga mifugo kulingana na ukubwa
wa eneo lake la malisho.

(e) Atalazimika kutoa taarifa yoyote juu
ya kutokea kwa magonjwa ya mifugo
akiyaona au kuhisi au kuyatambua
dhidi ya mitugo yake.

(0 Atalazimika kuheshimu mipaka
iliyotenganisha ardhi ya kilimo,
mifugo, hifadhi za Taifa ,makazi,
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Taratibu za

kuogesha
milirgo

Usirnamizi wa
Majosho

Ushuru rva

kuogesha
Mifugo

Kibali cha
kusahrisha
mifirgo

Mif'ugo
inayozurura

(1)47.

(2)

maeneo ya Taasisi na maeneo mengine
ya wadau wa kilimo kama mazao ya
wakulima,

Kila- mfugaji atakuwa r+a wajibu wakuogesha
mifugo yake kwenye majosho ya pamoja au ya
binafsi kulingana na maelekezo ya Afisa mifugo
wa Halmashauri.

Mifugo itaogeshwa mara mbili kwa mwezi, kila
inapotoka mnadani, na kabla ya kuingia na
kutoka nje ya Wilaya.

Halmashauri itaunda vikundi mbalimbali
vitakavyosimamia uendeshaji wa majosho na
taratibiu za uogeshaji wa mifugo katika maeneo
yao ndani ya Halmashauri.

Mifugo itakayoogeshwa katika majosho ya
Halamshauri, itatozwa ushuru kwa mujibu wa
viwango vilivyowekwa na SheriaNdogo za Ada
na Ushuru za Halmashauri ya Mji Kondoa.

Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka
kusafirisha mifugo kutoka au kuingia eneo la
Halmashauri kuwa na kibali maalumu
kitakachoruhusu kufasirisha mifugo hiyo.

(2) Kibali cha kusafirisha mifugo nje na ndani ya
Halmashauri kitatolewa na Afisa mifugo wa
Halmashauri, Kata au Kljlji baada ya
kujiridhisha kuwa mifugo hiyo imeogeshwa na
kupatiwa chanjo kabla ya kusafirishwa.

(1) Mifugo yoyote ile itakayokutwa inazurura bila
ya kuwa na mchungaji, itakamatwa na
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49.

(1)50.
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hovyo

Wajibu kwa
Halmashauri wa
kulipa fidia

Kufifilisha kosa

52.

53.

kuhifadhiwa na Halmashauri na mwenye
mifugo atatakiwa kulipa faini isiyozidi shilingi
elfu hamsini (50,000/=) na shilingi elfu kumi
(10,000/:) kwa kila mfugo, kwa kila siku
itakayokuwa chini ya t:eifigalizi wa Halmashauri
pamoja na kwa kuachia mifugo yake kuzurura.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuingiza mifugo
kwenye shamba au kusababisha mifugo hiyo
kuingia kwenye shamba lolote

Halmashauri itakuwa na wajibu wa kulipa fidia
ya hasara itakayosababishwa na Afisa
Mwidhiniwa au Afisa yeyote kwa uzembe au
makusudi wakati wa kukusanya Ada na Ushuru
au wakati anatekeleza Sheria Ndogo za
Halmashauri.

Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;-

(a) atashindwa au kukataa kuogesha au
kuchanja mifugo yake ili kuzuia
magonjwa au;

(b) atalisha mifugo yake kwenye
ambayo hayakutengwa kwa
Malisho ya mifugo au;

(c) ataruhusu mifugo yake

maeneo
ajili ya

kuzurura
hovyo;

(d) atazembea au kushindwa kutoa taarifa
juu ya ugonjwa wa mifugo au;

(e) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa
Ugani kutekeleza majukumu yake;

Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini
isiyozidi shilingi laki tatu (Tsh.300,000/:)
iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

kuwa tayari kujaza fomu maalumu
iliyoambatanishwa kwenye jedwali la nne la
Sheria Ndogo hizi na atatakiwa kulipa faini
hiyo kwa mujibu wa Sheria

Adhabu 55. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na

masharli ya Sheria Ndogo hizi atakurva

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozvta
faini isiyozidi shilingi elf hamsini
(Tsh.50,000/:) au kifungo kisichozidi miezi
kumi na miwili (12) jela au adhabu zote mbili
kwa pamoja yaani faini na kifungo.

JEDWALI LA KWANZA

A: ADA ZAKUZOLEA TAKATAKA
(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 33(1)

Na. AINA YA BIASHARA ADA KWA
MWEZI

ADA KWA
MWAKA

1 Vilabu vya pombe za
kienyeii

Tsh.1,000/: Tsh.12,000/:

2. Maduka ya
reiareiaaa/iumla

Tsh.2,000/: Tsh.24,000/

3. Mama. Baba lishe Tsh.1,000/: Tsh.12,000/:
4. Ghala zambao Tsh.2.000/: Tsh.24,000/:
5. Restaurant/hotel Tsh.2.000/: Tsh.24.000/:
6. Maduka ya iumla Tsh.5,000/: Tsh.60.000/:
7. Nyumba zakulalawageni Tsh.5.000/: Tsh.60,000/:
8. Mashine za kusaga na

kukoboa nafaka
Tsh.4,000/: Tsh.48,000/:

9. Viwanda wa mikate Tsh.3,000/: Tsh.36.000/:
10. Mashine za kuranda mbao Tsh.4.000/: Tsh.48,000/:
11 Ofisi mbalimbali Tsh.2.000/= Tsh.24,000/:
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

Na. AINA YA BIASHARA ADA KWA
MWEZI

ADA KWA
MWAKA

t2. Bar/grocery Tsh.5000/: Tsh.60,000/:
13. Viwanda lrya uselemara Tsh.2,000/: Tsh.24,000/:
t4. Saloon/vinvozi . Tsh.2,000/= Tsh.24,000/=
15. Gereii Tsh.5,000/= Tsh.60.000/=
16. Kuchoma mahindi Tsh.500/: Tsh.6,000/:
17. Kuuza barafu Tsh.500/: Tsh.6.000/:
lB. Maduka ya nyama Tsh.3,000/: Tsh.36,000/:
t9. Madukaya

kuchomelea./workshop
weldins

Tsh.5,000/: Tsh.60,000/:

20. Biashara zote ndogondogo Tsh.500/: Tsh.6.000/:
21. Wauzaii mkaa iumla Tsh.3,000/: Tsh.36,000/:
22. Vituo rya kilazia

mafuta./F i I I in g station
Tsh.10,000/: 120,0001:

z-) - Zahanati binafsi Tsh.5,000/: Tsh.60.000/:
24. Hospital/vituo vya Affa

binafsi
Tsh.10,000/= Tsh.120,000/:

25. Ghala Tsh.10.000/: Tsh.120.000/:
26. Viwanda vya kukamua

mafuta
Tsh.10,000/: Tsh.i20,000/:

21. Shule/Vyuo binafsi Tsh.5.000/: Tsh.60,000/:
28. Mafundi cherehani Tsh.1.000/: Tsh.12,000/:
30. Vizimba sokoni(kila

kimoja)
Tsh.l00/: Tsh,l,200/:

B: MAKAMPI]NI
Na. JINA LA

KAMPUNI/TAASISI
ADA KWA
MWEZI

ADA KWA
MWAKA

I NMB Tsh.30"000/: Tsh.360.000/:
2. CRDB Tsh.30,000/: Tsh.360,000/:
J. POSTAL Tsh.30.000/: Tsh.360.000/:
4. TTCL Tsh.30,000/: Tsh.360,000/:
5. TANESCO Tsh.30,000/: Tsh.360,000/:
6. MAKAMPUNI MENGINE Tsh.30.000/: Tsh.360.000/:
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Slteria Nrt"g, Z' rut'fi *' Ma't'

@rendelea.)

JE,DWALI LA PILI

ILANI YA KUONDOA KERO

(Chini Ya ktfunsu cha 42)

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za Affa na Usafi wa Mazingira

za Halmashauri ya Mji Kondoa' 20" "

Ijnaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika

Tarehe......mwezi. ""mwaka"'
Katika nyumba Vuf.o Vu 

gi";fruru["itftmtolea Huduma/kiwanja* iliyopo eneo

.........k
la........
il"t rt*u machukizo/kero/uchafu 

* kama ifuatavyo;

SEHEMU'B'
il;h"t hii unaamriwa kurekebisha/kuondoa'/kusafisha* kwa;

1.

2.

1)
2)
3)

ir"rffiH#aa wa siku saba (7) tangu siku va kr1gok3l.ll1d,hii' unatakiwa

kutekeleza yote yatiyoet"zwu tatitta '"t'"*' 
'g' ya Iiani'hii' kushindwa kwako

kutekeleza ndani ya *;;;""r.p;*u uut-u.rrauri italazimika kukuchukulia hatua

i."ii r" tittt"ria biia kulazimika kukupa taatifanyingine'

AFISA MWIDHINIWA
72
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IMETOLEWA NA; IMEPOKELEWA NA;

Wadhifa.

Tarehe.

*Futa lisilohusika

Wadhifa;

Tarehe;

t)



Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mii Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 5 I 0 (Linaendelea.)

JEDWALI LA TATU
(Chini ya kfungu cha 1l)

ILANI YA KUJE,NGA CHOO

Ilani hii imetolewa kwa mujibu rva Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa
Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Kondoa, 20....

SEHEMU'A'

Ndugu. ......................wa Mtaa/Kutji
.Kata ya

Unaarifi wa krvamba katika ukaguzi ul iofanyika Tarehe. . . . . ... . .mw ezi. . .... . .. . ...

mwaka.........
Katika nyumba yako ya Biashara/kuishi/kutolea Huduma*/ Namba.
iliyopo eneo 1a...... ......katika
Kitongoji,4\4taa*... .Kijiji cha
Kata ya
Imekuwa haina choo/ choo kimejaa/kimeharibika* hivyo unaamriwa kutekeleza
mambo yafuatayo;

(1) ...
(2) ...
(3) ..
(4) ...

SEHEMU'B'
Unaperva muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii
kutekeleza maelekezo yote yaliyoelezrva katika sehemu'A' ya llani hii,

SEHEMU'C'
Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika tarehe

.. Endapo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda uliopewa
Halmashauri itakuchukulia hatua kalt za kisheria bila kukupa taarifa nyingine

AFISA MWIDHINIWA
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IMETOLEWA NA; IMEPOKELEWA NA;
Jina;... ....... Jina;
Saini; . ..... Saini;
Wadhifa; ....Wadhifa;
Tarehe; ......Tarehe;

*Futa lisilotakiwa

1<



Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea.)

JEDWALI LA NNE

HATI YA KUFIFILISHA KOSA
(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 54)

Mimi .. nakiri kwa hiari yangu mwenyewe rnbele
ya..... ambaye ni mkurugenzi wa halmashauri ya mji kondoa
kwamba mnamo tarehe ya mrvezi. Mwaka nilitenda
kosa la kukiuka masharli ya Sheria Ndogo hizi za Usafi na Mazingira za

Halmashauri ya Mji Kondoa za Mrvaka 201B

Kwa Man-rlaka aliyopewa Mkurugenzi rva Halmashauri niko tayari kulipa kiasi

cha shilingi laki tatu (Tsh 300,000/:) kama faini ninaodaiwa.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELE,ZO HAPO JUU NI YA KWELI NA
NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADzu YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe ... Mwezi Mwaka

Jina: ...........

Saini: ..........

Mbele ya: ..............

Cheo:
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Sheria Ndogo Za (Usafi wa Mazingira) Za Halmashauri ya Mji Kondoa
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Nembo ya Halmashauri ya Mji wa kondoa imebandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa
Halmashauri uliofanyika tarehe 13/512017 mbele ya:-

KsalrpaKoNoo
Mkurugenzi wa Mji

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

F{auza Mapna
Mwenyekrti

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

NAKUBALI,

DoDoMA,
15 Agosti,2018

Ssr-ptvlau S. Japo (MB.),
Waziri w a Nchi-O R-TAMISEMI
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