
Slteria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Mji wa Kondoa

TANGAZO LA SEzuKALI Na. 515 la tarehe 1419/2018

SHE,RIA YA FEDHA ZA SERIKALIZA MITAA

(srrRA 2e0)

SHERIA NDOGO

(Zimetunsw-a chini ya krfungu cha 6(l)(u) na l6(1)

SHERIANDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA I.IAI,MASHAIJRI YA MJI WA
KONDOA ZA MWAKA.20IS

Jina na

mwanzo wa
kuanza
kulurnika

Matumizi

1.

2.

3.

Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria

Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri

ya Mji wa Kondoa zamwaka2}lS nazitaanza
kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la

Serikali.

Sheria Ndogo hizi zitatnmika katika eneo lote la
Mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Kondoa.

Katika Sheria Ndogo h1zi isipokuwa pale
itakapoelekezwa vinginevyo: -

"Afisa Mwidhiniwa" maana yake ni ya Afisa
yeyote wa umma aliyeteuliwa na Halmashauri
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

"Halmashauri" maana yake ni Halmashauri
Mji wa Kondoa;
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"Hesabu" maana yake ni jumla ya mauzo ya
bidhaa, kazi at Huduma katika mwaka wa
fedha;

"Kampuni" maana yake ni kampuni iliyosajiliwa
kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni;

"Kipindi cha Hesabu" maarra yake ni muda
ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha
hesabu za biashara zake kwa Halmashauri;

"Mkurugenzi" maana yake ni Mkurugenzi wa
Halmashauri au na Afisa yeyote
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya
Mkurugenzi;

"Mkusanya kodi" maana yake ni mtumishi au
wakala aliyeteuliwa na Halmashauri
kukusanya kodi chini ya Sheria Ndogo
hii;

"Taasisi ya biashara" maafla yake ni taasisi
inayofanya biashara, kazi au kutoa
huduma kwa lengo la kupata faida;

"Tawi la kampuni" maana yake ni tawi la
kampuni lililosajiliwa kwa mujibu wa
Sheria ya Makampuni ambayo inafanya
shughuli zakekatika eneo la Halmashauri;

"IJshuru wa Huduma" maana yake ni Ushuru
unaotozwa na Halmashauri kutoka kwa
kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya
biashara au mfanyabiashara kwa huduma
anazopata kutokana na kutumia
miundombinu ya umma inayomuwezesha
kufanya biashara katika en€o la
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Utozaji wa
Ushuru u,a
Huduma

Uwasilishaji
wa taarifa
kuhusu
shughuli za
kibiashara

4.

Halmashauri;

"Ukokotoaji" maana yake ni namna ya kuandaa

. kiasi cha Ushuru wa Huduma
kinacholipwa kwa mujibu wa kifungu cha
7 cha Sheria Ndogo hizi.

Halmashauri itatoza Ushuru wa Huduma kwa
kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya biashara,
kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukra
tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji wa bidhaa,
kazi na huduma zinazofanyika ndani ya eneo la
Halmashauri ukiondoa Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) na Kodi ya bidhaa (excise
duty).

Mkurugenzi kwa taarifa ya kimaandishi,
anaweza kumtaka mlipa kodi au mkusanya kodi
yeyote kuwasilisha hesabu zenye taaifa kamili
za shughuli za biashara zikionyesha kiasi cha
thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma
zili:zozalishwa, kutolewa, kuingizwa,
kusambazwa, au kuuzwa kibiashara, taarifa ya
fedha katika kipindi kisichozidi siku thelathini
tangu tarehe ya taarifa hiyo.

Kila mfanyabiashara atawasilisha kwa
Halmashauri taarifa sahihi za hesabu za mauzo
ya kila mwezi husika na atalipa Ushuru wa
Huduma kwa mujibu wa viwango
vitakavyotokana na hesabu hizo na kwa
wafanyabiashara wasio na vitabu vya hesabu
watakokotolewa na Halmashauri kwa mujibu
wa SheriaNdogo hizi.

Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi
mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu

(1)5.

(2)

(3)
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Urvezo rva

kuingia
kwenye
jengo

Ukokobaji
u,a IJshuru
rva I luduma

Urvasilishaji
rva taarila

(1)6.

mfanyabiashara anayepaswa kulipa Ushuru kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha
kwake taarifa amba:o zitatumika kama taarifa
sahihi.

Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa
maandishi Afisa mwidhiniwa au Wakala
kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya
kibiashara au la mlipa kodi au mkusanya kodi
yeyote kwa nia ya kufanya uchunguzi na

tathmini ya kumbukumbt za biashara, vitabu
vya hesabu na taarifa nyinginezo kama
atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa
ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha kodi
anachotakiwa kulipa mlipa kodi.

Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa
kifungu cha 6(1) cha Sheria Ndogo hizi
Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote
kufika mbele yake au kwa Afisa Mwidhiniwa
katika muda na mahali kadri atakavyoona
inafaa.

Halmashauri kwa kuzingatia taarifa
zilizowasilishwa kwa mujibu wa kifungu cha 4
cha Sheria Ndogo hizi itakokotoa na kutoza
Ushuru wa Huduma.

Kila mlipa au mkusanyaji kodi ya huduma
atatakiwa kutoa na kuwasilisha hesabu na

kulipa kodi anayotakiwa katika muda
anaopaswa kama ifuatavyo:-

(a) kwa waagizaji bidhaa kutoka de ya
nchi watalipa ushuru wa Huduma
asilimia 0.3% katika muda kama

(2)

7.

8.
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Hesabu za
rnlipa kodi
asiyervasrlish
a taarila

Muda rva

kuiipa kodi

9.

itakavyokuwa imeelezwa na Kamishna
wa Kodi ya Forodha na kodi Yamlai:'

(b) wazalishaji wa bidhaa za viwandani
watalipa ushuru wa Huduma asilimia
0.3oh kama itakavyokuwa imeelekezwa
na Kamishna wa Kodi ya ongezeko la
thamani (VAT) isipokuwa haitakuwa
zaidi ya muda wa kulipa Kodi ya mlaji
au kodi ya ongezeko la thamani (VAT);

(c) kwa walipaji wengine ambao siyo
taasisi, kampuni malipo yatafanyika
katika awamu nne (4) baadayakuanza
kwa mwaka wa fedha kama ifuatavyo;

i) awamu yakwarua Julai -Septemba,
iD awamu ya pili Oktoba-Desemba,
iii) awamu ya Tatu Januari- machi,
iv) awamu ya Nne April -Juni.

Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya

hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato

aidha ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi
anafikiri kwamba Mlipa kodi huyo ana wajibu
wa kulipa kodi mwaka huo anaweza kwa kadiri
anavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za

mlipa kodi huyo isipokuwa tathmini hiyo
haitaathiri wajibu wowote wa mlipa kodi
anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi
kwa kushindwa kwake uwasilishaji wa hesabu

hizo.

Kodi iliyotathminiwa kwa mujibu wa Sheria

Ndogo hizi italipwa ndani ya kipindi cha siku
thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

10.
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Uteuzi rva
wakala

Makosa

(1)11.

(2)

Halmashauri inaweza kuteua Kamishna wa
Kodi ya forodha au kodi ya mapato uu *ututu
kutathmini na kukusanya kodi ya huduma na
kuwasilisha kwa Halmaihauri kwa *ututiturnu
ilivyoelekezwa kwa lengo la marryu iattmiri,
kukusanya na kupata toAi pamo;a ,rr rud"ni
yake.

Ylill kodi, mkusanya kodi au wakata yeyote
akishindwa kuwasilisha kodi yake uu yu'.nfipukodi atachukuliwa kama fru;ulipu i.oa-i na
anastahili au kuwajibika tulipa toOi tama friyo
kama vile ndiye mlipa kodi ya ffuf-u.i"r.i nu
ny.a zote za kukusanya madeni zitatumika dhidi
yat(e kama vile ndiye mlipaji kodi husika.

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;
(a) atashindwa kuwasilisha hesabu *nif,i;
(b) atashindwa kuwasilisha ,yu.utu,

maelezo au taarifa inayotakiwa
kuwasilishwa kwa Halmashauri taiif.a
muda uliowekwa;

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu,
kitabu au hesabu za mauzo yake;

(d) atashindwa kuonyesha klmbukumbu
yoyote au nyaraka kwa ajili ya
uchunguzi;

(e) akifanya hesabu za uongo kwa
kupunguza au kutoa hesabu ,ifizokr*u
sahihi;

(f) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusujambo lolote linaloweza kuathiri
jukumu lake au la mtu mwingine ta
kulipa kodi;

(g) ataandaa au kutengeneza aukusababisha kuandaliwa au
kutengenezwa kwa vitabu vya uongo
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Adhabu

Kufifllisha
kosa

13.

vya mahesabu au kumbukumbu;
(h) atamzuia au ataiaribu kumzuia Afisa

Mwidhiniwa kutekeleza majukumu
- yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria

Ndogo hizi;

Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na
masharti ya Sheria Ndogo hizr atakuwa
ametenda kosa na akipatikana na hatia atatorwa
faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/:
na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/:)
au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili
(12) jela na kisichozidi miaka miwili (2) jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini
isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/:) na
isiyozidi shilingi laki tano (500,000/:) iwapo
mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali
kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa faini
anayodaiwa kama ilivyoelekezwa kwenye
Jedwali la SheriaNdogo hizi.

t4
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JE,DWALI

KUFIFILISHA KOSA
(Limetttngwa Chini ya kfungu cha l4)

Mimi. ...nakiri kwa hiari yangu mwenyewe

mbele ya..... .....ambaye ni Mkurugenzi wa

Halmashauri ya Mji wa Kondoa kr.vamba mnamo tarehe. ......ya
mwezi .........mwaka.... ........nilitenda kosa la kukiuka

masharti ya kifungu cha ... ........cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa

Huduma) za Halmashauri ya Mji wa Kondoa zamwaka2018.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi rva Halmashauri. niko tayari kulipa kiasi

cha Ushuru wa Huduma ninachodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA
NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADR] YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe. ....ya mwezi ....... ......Mwaka

Jina...

Saini..

Mbele ya:

Jina.. .

Cheo

Saini. .
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Nembo ya Halmashauri ya Mji wa kondoa imebandikwa kwenye Sheria

Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri

uliofanyika tarehe l3l5/2017 mbele ya:-

KHALIFAKONDO
Mkurugenziwa Mii

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

FIAMZAMAPITA
Mu,enyekiti

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

NAKUBALI,

DODOMA,
15 Agosti,2018

SpI-Brraau S. Jaro (MB.),
Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI
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