

Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji Kondo

TANGAZO LA SERIKALI Na.508 la Tarehe 14/9/2018

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA 290

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa Chini ya Kifungu Cha 6(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MINADA YA MIFUGO) ZA HALMASHAURI YA MJI KONDAA, 2018

Jina na Mwanzo
wa kuanza
kutumika

1.

Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Minada ya Mifugo) za Halmashauri ya Mji Kondo za Mwaka 2018, na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.

Matumizi

2.

Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Mji Kondo.

Tafsiri

3.

Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelekezwa vinginevyo;-

“Afisa Mwidhiniwa maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

ya Mji Kondoa.

“*Mifugo*” maana yake ni ng’ombe, mbuzi, kondoo, punda pamoja na aina nyingine yoyote ya wanyama wengine wafugwao na binadamu.

“*Mkurugenzi*” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri au Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

- | | | |
|-------------------------|----|---|
| Kuanzisha Minada | 4. | <ul style="list-style-type: none">(1) Halmashauri itaanzisha na kutangaza maeneo maalum yatakayotumika kama minada ya mifugo kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.(2) Bila ya kuathiri Masharti ya kifungu cha 4 (1) cha kifungu cha 4 Halmashauri inaweza kufuta maeneo ya shughuli za minada ya mifugo kwa kadri itakavyoona inafaa. |
| Ushuru wa Mifugo | 5. | <ul style="list-style-type: none">(1) Halmashauri itatoza Ushuru wa Mifugo mnadani kama ilivyoelekezwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.(2) Ushuru utakaotozwa chini Sheria Ndogo hizi utalipwa baada ya mifugo kuuzwa na utalipwa na mnunuzi |
| Muda wa kufungua Minada | 6. | <ul style="list-style-type: none">(1) Muda wa kukusanya Ushuru na kuanza shughuli za mnada utakua ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi (12:00) na kumalizika saa kumi na mbili jioni (12:00). |

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

- (2) Halmashauri itatenga siku maalum za kila mnada kwa kuzingatia jiografia ya maeneo ya minada kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi
- (3) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu 6(1) cha Sheria Ndogo hizi, Afisa Muidhiniwa au Wakala anaweza kukusanya ushuru kabla au baada ya muda uliotajwa endapo atakua na kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi.
- (4) Ushuru utakaotzwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.
- (5) Uzaji na ununuzi wa mifugo yote katika maeneo ya Halmashauri utafanyika katika minada iliyoanzishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.

Mabadiliko ya
viwango vya
Ushuru

- 7. (1) Endapo itaonekana kuwa inafaa, Halmashauri itaweza kubadilisha viwango vya ushuru kwa kufuta, kurekebisha au kuweka viwango vipya.
- (2) Katika kufanya marekebisho ya viwango vya Ushuru wa minada au kipengele chochote katika Sheria Ndogo hizi, Halmashauri itafuata taratibu zote za utungaji wa Sheria Ndogo zinazoelekezwa na Sheria ya Serikali ya Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288.

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondo*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

- | | | |
|--------------------------------|-----|---|
| Ukusanywaji wa Takwimu | 8. | Afisa Mwidhiniwa ataandaa na kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa maalum itakayoonyesha idadi, aina na bei ya kila mfugo uliouzwa mnadani kwa madhumuni ya kutunza na kufanyia kazi takwimu hizo. |
| Katazo | 9. | Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kukataa aina yoyote ya mifugo au bidhaa kuingia na kuuzwa ndani ya eneo la mnada iwapo mifugo hiyo au bidhaa hizo zinaweza kuhatarisha afya, au usalama wa mifugo mengine au watumiaji wa eneo la Mnada. |
| Magari yanayoingia mnadani | 10. | Halmashauri itatenga maeneo maalumu ya kushusha na kupakia mizigo na eneo la maegesho ya magari yatakayoingia mnadani. |
| Kusafirisha Mifugo | 11. | Halmashauri itatoza ada ya kibali maalum cha kuruhusu kusafirisha mifugo ndani au nje ya eneo la Halmashauri ambacho kitaonesha Idadi ya mifugo inayosafirishwa, njia au utaratibu utakaotumika kusafirisha mifugo hiyo. |
| Uthibiti wa biashara ya Mifugo | 12. | (1) Halmashauri itadhibiti biashara ya kuuza na kununua mifugo kwa kuweka taratibu zifuatazo;-

(a) mifugo yote itauzwa katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya minada;

(b) kutoza ushuru wa mifugo itayouzwa minadani; |

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

(c) kutoa na kukagua vibali vyote
vya kusafirisha mifugo; na

- (2) Wafanyabiashara ambao watakua na vibali vilivyotolewa na mamlaka nyingine, kabla ya kuanza biashara ya kuuza na kununua mifugo watatakiwa kuwasilisha vibali vyao kwa Halmashauri kwa ajili ya uhakiki;
- (3) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu cha 6(2) cha Sheria Ndogo hizi, wafanyabiashara hao watalazimika kutekeleza masharti yaliyowekwa kwenye Sheria ndogo hizi.
- (4) Mifugo itakayoonekana kusafirishwa nje bila kupata kibali itakamatwa na kurejeshwa nchini na hatua nyingine za kisheria zitafuatwa ikiwemo kufungua shauri mahakamani.

Wajibu kwa
Halmashauri wa
kulipa fidia

13.

Halmashauri itakuwa na wajibu wa kulipa fidia ya hasara itakayosababishwa na Afisa Mwidhiniwa itakayotokana na uzembe wa makusudi wakati wa kukusanya Ushuru au wakati wa kutekeleza Sheria Ndogo hizi.

Kufililisha Makosa

14.

Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyo chopungua shilingi laki mbili (Tsh.200,000/=) na isiyo zidi shilingi laki tano (Tshs. 500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa faini anayodaiwa kama itakavyoelekezwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo.

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

Adhabu

15.

Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/= na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili (12) jela na kisichozidi miaka miwili (2) jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetungwa Chini ya kifungu cha 4(1))

ORODHA YA MINADA

Na.	Jina La Mnada	Mtaa / Kijiji	Kata
1.	BICHA	BICHA	KILIMANI
2.	KOLO	KOLO	KOLO
3.	IYOLI	IYOLI	KINGALE

JEDWALI LA PILI

USHURU WA MIFUGO

(Limetungwa Chini ya kifungu cha 5(1))

Na.	Aina ya Mifugo	Kiasi cha Ushuru Utakaotozwa
1.	Ng'ombe	Tsh 2000/=
2.	Mbuzi	Tsh 1500/=
3.	Kondoo	Tsh 1500/=
4.	Nguruwe	Tsh 2000/=
5.	Kuku , bata, sungura	Tsh 500/=
6.	Bidhaa ambazo si mifugo	Tsh 1,000/=
7.	Mifugo mingine ambayo haikutajwa	Tsh. 500

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

JEDWALI LA TATU

MUDA NA SIKU ZA MINADA

(Limetungwa Chini ya kifungu cha 6(2))

Na.	Jina la Mnada	Siku ya Mnada	Muda wa kufunguliwa	Muda wa kufungwa
1.	BICHA	Tarehe 4 na Tarehe 16 ya kila mwezi, na pia na Gulio kila Jumamosi	12:00 Asubuhi	12:00 Jioni
2.	KOLO	Tarehe 2 kila mwezi	12:00 Asubuhi	12:00 Jioni
3.	IYOLI	Tarehe 28 kila mwezi	12:00 Asubuhi	12:00 Jioni

JEDWALI LA NNE

(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 14)

HATI YA KUFIFILISHA KOSA

mimi nakiri
kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya..... ambaye ni
mkurugenzi wa halmashauri ya mji kondoa kwamba mnamo tarehe ya
mwezi..... mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
kifungu chacha sheria ndogo za (ushuru wa minada ya mifugo) za
halmashauri ya mji kondoa za mwaka 2018

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi
cha Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA
NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tareheya MweziMwaka

Jina:

Saini:

Mbele ya:

Cheo:

Saini:

Tarehe:

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Minada wa Mifugo) Za Halmashauri ya Mji
Kondoa*

Tangazo la Serikali Na. 508 (Linaendelea.)

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa kondoa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe 13/5/2017 mbele ya:-

KHALIFA KONDO
*Mkurugenzi wa Mji
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa*



HAMZA MAFITA
*Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa*

NAKUBALI,

DODOMA,
15 Agosti, 2018

SELEMANI S. JAFO (MB.),
Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI