ARDHI

RAIS AMALIZA MGOGORO WANANCHI NA
GEREZA LA KING’ANG’A

Na. Sekela Mwasubila, Kondoa Mji

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan amemaliza mgogoro wa
ardhi wa muda mrefu kati ya wananchi wa Kata ya
Kingale na gereza la King’ang’a uliodumu kwa zaidi
30 kwa
linagombaniwa nusu kwa nusu.

ya miaka kugawa eneo lililokuwa

Tamko la kumaliza mgogoro huo lilitolewa na Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule
kwa niaba ya Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhe.
Ahmad Masauni wakati wa mkutano na wananchi wa
Kata ya Kingale uliofanyika katika kata hiyo hivi
karibuni.

“Leo hii tumekuja na habari njema kwa wana Kingale
kuwa Rais ametoa suluhu kwa wananchi wa Kingale,
ukiacha historia ya ukubwa wa eneo lililokuwa lina
mgogoro kati ya magereza na wananchi wa Kingale
ambalo lilikuwa na ukubwa wa ekari 7,495.74. Mhe.
Rais ameelekeza ekari 3,272.4 zibaki kwa wananchi
na kuendelea kulitumia kwa shughuli za kilimo na
mifugo na shughuli zingine za kiuchumi,” alisema
Mhe. Senyamule.
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RAIS AMALIZA MGOGORO WANANCHI
NA GEREZA LA KING’ANG’A

Aidha, liongeza kuwa ekari zinazibaki zibaki kwa
ajili ya matumizi ya Magereza kwa shughuli zao
zote ambalo ni karibu ya nusu ya eneo. Alisema
kuwa uamuzi huo umedhihirisha kuwa Mhe. Rais
yupo kwa ajili ya wananchi kwa kuwa angeweza
kusema kwasababu eneo hilo limekuwa linatumiwa
na Magereza kwa kipindi kirefu basi lingebaki kwa
Magereza.

“Eneo hili baada ya kutolewa inatakiwa kufanyika
mambo yafuatayo, kwanza watu wa ardhi ndani ya
mwezi mmoja waje wafanye wutaratibu wa
kuonesha mipaka halisi ya maeneo
yalivyogawanywa kwa kushirikiana na Magereza
wenyewe pamoja nha viongozi wa Vijiji. Eneo
lipimwe na liwekwe mipaka halisi na ziwekwe
bikoni kubwa na zionekane na kila mmoja,”

alisisitiza Mhe. Senyamule.

Aliwataka viongozi wa maeneo hayo kuendelea
kutunza mipaka ili kuzuia muingiliano ikiwa ni
pamoja na Magereza kuwashauri Wizara ya Kilimo
kuweka utaratibu wa kuweka bwawa kwa ajili ya
shughuli za umwagiliaji kwa kuwa eneo hilo ni
bonde na Wizara ya Mifugo kujenga majosho na
mabwawa kwa ajili ya kunyweshea mifugo ya
wananchi wa kata ya Kingale.

Akiongea wakati wa mkutano huo, Mbunge wa
Jimbo la Kondoa Mjini, Mhe. Ally Makoa alisema

UK 3
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mapendekezo yaliyotoka kwa
wananchi ya kilometa 1.5waachiwe
Magereza na kilometa 1.5 Kambi ya
Moto hadi kwenye Mbuyu. Hivyo,
wao wataendelea na eneo lao la
kilometa ambalo hajawalima
ambalo kwa sasa ni wazi na
walipokuwa wakiingiza mifugo yao
walikuwa wanakamatwa.

“Shukrani kubwa kwa Mhe. Rais na
wizara ni kutuleta wataalam kutoka

Wizara ya kilimo kwa ajili ya
kutuwekea miundombinu ya
umwagiliaji katika eneo lile ili

tunyweshwe mifugo yetu na tulime
tumwagilie  wakati wote na
mkumbuke hii ni Halmashauri ya
Mji kuna wakati Mkurugenzi atazuia
kulima na ndio maana tunaweka
kulimo cha mjini,” alisisitiza Mhe.
Makoa.

Mwakilishi wa wananchi wa Kingale
alimshukuru Mhe. Rais kwa
kuwapatia eneo lililokuwa
linangojewa kwa muda mrefu na
kumuomba mkuu wa mkoa
kuwataka wataalam wa ardhi
kwenda haraka kwa kuwa wapo na
wazingatie maagizo ya Mhe. Rais
kuhusu mipaka.

Mgogoro wa ardhi kati ya wananchi
wa Kata ya Kingale na Gereza la
King’ang’a ulidumu kwa zaidi ya
miaka 30 ambapo eneo lililokuwa
linagombaniwa lilikuwa na ukubwa
wa ekari 7495.74.
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WAKULIMA WALIOKOSA NAMBA
MBOLEA YA RUZUKU WATAKIWA
KUTOKAA KIMYA

Na. Sekela Mwasubila, Kondoa Mji

Wakulima waliojiandikisha kwenye daftari la
kupata mbolea ya ruzuku ya serikali wametakiwa
kutokaa kimya wanapopata changamoto ya
kupata mbolea hiyo badala yake wawatumie
maafisa ugani wa maeneo yao ili kuhakikisha
wanapata mbolea.

Wito huo ulitolewa na Kaimu Afisa Kilimo,
Mifugo na Uvuvi wa Halmashauri ya Mji Kondoa,

Ndg. Severin Lyimo alipokuwa akifanya
mahojiano na wanahabari ofisini kwake hivi
karibuni.

“Kuna wakati baadhi ya wakulima hawakupata
namba kutokana na mfumo kucheza, lakini hiyo
haiwanyimi fursa ya wao kupata mbolea sababu
waliojiandikisha sisi tunawaangalia kwenye
mfumo tunawapatia namba wanapata mbolea,”
alisema Lyimo.

Alisema kuwa ili mkulima apate mbolea
anapaswa awe alikwishajiandikisha kwenye
daftari ambapo huingizwa taarifa kwenye mfumo
na anatumiwa namba maalum kwenye simu yake.

Namba hiyo anapaswa kufika nayo kwenye kituo
cha kuuzia mbolea na kuingizwa kwenye mfumo
na atapewa mifuko ya mbolea kulingana na
ukubwa wa shamba lake alilojiandikisha awali.

UK 4

HABARI ZA WIKI

“Kuna changamoto kidogo
ilijitokeza sijui ni kukosa uelewa
kwa baadhi ya wakulima
hawakuwa na simu walitumia
namba za simu za watu wengine
kama jirani zao. Lakini mwisho wa
siku wanakuja wanasema
hawakupata namba sisi
tunachofanya ni kuwaangalia
kwenye mfumo kama kweli ni
yeye kama ni yeye tunaweka
namba ya simu ambayo atakuja
nayo,” alisisitiza Lyimo.

Pia aliongeza kwa kuwataka
wakulima kununua mbolea ya
ruzuku kwa wakati ili kuepuka
changamoto ya wengi wao
kuulizia mbolea inapoisha.

Alisema kuwa mbolea inapofika
wengi hawafiki katika kituo cha
kuuzia mbolea na kuishia
kulalamika mitaani kuwa mbolea
haipo na taarifa ya uwepo wa
mbolea hutolewa na maafisa
ugani katika maeneo yote.

Halmashauri ya Mji Kondoa hadi
sasa imepokea mbolea ya ruzuku
ya kupandia na kukuzia tani 150,
mbolea ya kukuzia ipo inauzwa
katika maghala yaliyopo Mtaa wa
Bicha kwa bei elekezi ya shilingi
70,000 na serikali imeshalipa

fedha nyingine.
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WANAFUNZ| AMBAO HAWAJARIPOTI SHULE

Na. Alex Sona, Dodoma

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rosemary
Senyamule amewataka watendaji wa kata za
Viwandani, Chadulu, Hazina
kuhakikisha  wanafatilia ambao
hawajaripoti shule wakahakikiwe kama wamefika
shuleni hata kama wapo shule binafsi ili mradi

Makole na
wanafunzi

wawe shule.

Viwandani wakati
akikagua maendeleo ya wanafunzi walioripoti
shuleni pamoja na kuzungumza na watendaji wa
kata hizo kutokana na shule hiyo kuwa na
wanafunzi wa chache walioripoti.

katika shule ya sekondari

Aidha aliwakata watendaji kuendelea kutekeleza
sera ya kukijanisha Dodoma nakuhimiza kila
kaya upanda miti na taasisi zote zinazozungukia

kata ~yake na kuhimiza kupanda kwa
kupendezesha yaani kwa mpangilio.
“Nendeni  mkahakiki  nakuleta ripoti ya

wanafunzi ambao bado hawajafika shule kwa
kata zote na kwa shule binafsi kuhakikisha
taarifa zao kama wameenda shule cha muhimu
mwanafunzi awe shule hata kama yupo shule
binasfi haina tatizo,”alisema Mhe. Senyamule

UK 5
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Pia mnawajibu wa kuendelea
kuwaambia wananchi
kuhusiana na masuala ya
kukijanisha Dodoma kwa kila
kaya na taasisi zote
wanatakiwa kupanda miti 5 na

kuhakikisha wanapanda kwa
mpangilio,”alisema Mhe.
Senyamule.

Mhe.Senyamule alishiriki pia
katika zoezi la upandaji miti

katika shule hiyo yote ikiwa ni
kuendeleza utekelezaji wa
kukijanisha Dodoma.

Kwa upande wake Afisa
Mtendaji wa Kata ya
Viwandani Tumi Dachi
alimwaomba Mkuu wa mkoa

kuwasaidia kuwaondoa
wafanyabiashara waliozunguka
kwa kuwa wanawachanganya

wanafunzi.
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ELIMU SEKONDARI

“Afisa elimu huyo aliwataarifu
kuwa Rais, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan amepeleka fedha
kwa ajili ya mradi wa maji,
kujenga madarasa mazuri na
walimu wa kutosha. Aliwataka
kuhakikisha wanasoma kwa bidii
na kupata daraja la kwanza na la
pili.

“Na nyie watoto wa kike ni
marufuku kuvua sketi zenu kwa
vijana huko mitaani na tukikujua
umevua utalala gerezani kwa
kuwa unakuwa umetutia aibu.

. Wasichana wote mlindane

WANAFUNZI KIDATO CHA KWANZA wenyewe mkiona mwenzenu
WAFUNDWA anakuwa na tabia mbaya toeni
taarifa kwa mkuu wa shule na

Na. Sekela Mwasubila, Kondoa Mji

. . ) nyie wavulana mtusaidie
Wanafunzi wa kidato cha kwanza katika Shule ya

kuwalinda dada zenu kwa kuwa
Sekondari Ula Halmashauri ya Mji Kondoa hapa kazi ni moja tu vya

wametakiwa kuwa na nidhamu na kuzingatia kusoma,” alisisitiza Mwalimu
sheria za shule walizopewa ili kuwa wanafunzi Nara.
bora na kufanya vizuri katika masomo yao. Shule ya Sekondari Ula ipo
katika Kata ya Kondoa Mjini kwa
Agizo hilo lilitolewa na Afisa Elimu Sekondari, mwaka 2023 imepangiwa
Mwalimu Annette Nara alipokuwa akiongea na wanafunzi 309 na hadi kufikia
wanafunzi wa kidato cha kwanza waliopo katika tarehe 1~ Februari, 2023
shule hiyo wakati wa ziara ya ufuatiliaji Wanafunzi 234 walikuwa
.. ) wameripoti, wanafunzi 25
aliyoifanya shuleni hapo. walihama na jitihada ~a
“Kufaulu wote inawezekana ila ni jitihada zako kuwatafuta waliobakia

mwenyewe, kikubwa unapaswa  kutunza zinaendelea.
AN N

nidhamu yako na kuepuka kujiingiza kwenye
makundi ya utoro, ulaji wa mirungi na uvutaji
wa bangi hayatakusaidia zaidi utapotea na
ndoto zako,” alisema Mwalimu Nara.

Aidha, aliwaambia kuwa wakifanya makosa ya
utovu wa nidhamu watachukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria za shule ambazo wanatakiwa
kuzishika wvizuri ili wapate matokeo mazuri.
Aliwakumbusha kuwa hawakufaulu kwa bahati
mbaya bali walifaulu ili waweze kutimiza ndoto
zao.
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ZIARA YA SEKRETARIETI YA MKOA

“KALAMU NI JEMBE LISILOUMIZA
MIKONO”- AFISA ELIMU MKOA

Na. Sekela Mwasubila, Kondoa Mji

Afisa Elimu Mkoa wa Dodoma, Mwalimu Gift
Kyando amewaambia wanafunzi kuwa kalamu ni
jembe la mtaani lisiloumiza hivyo wasome kwa
bidii wasije kukutana na jembe
linaloumiza mikono.

Kauli hiyo aliitoa wakati akizungumza na
wanafunzi wa darasa la Nne katika Shule ya
Msingi Kolowasi alipotembelea shuleni hapo
wakati wa ziara ya miradi ya
shuleni

walitumie ili

ukaguzi wa
maendeleo
hapo.

Mwalimu Kyando alisema “someni kwa bidii ili
baadae muwe na maisha mazuri, hamtamani kuwa
kama afisa elimu yule pale, basi someni kwa bidii
wanangu wazuri hii ni kalamu ila huko mtaani ni
jembe lisiloumiza mikono saa hizi baba na mama
wanatumia hili jembe, hawatumii hili wanatumia

ambalo mbavu na mikono vinauma”.

inayoendelea kutekelezwa

Aliwaeleza kuwa wanapaswa kuwasikiliza walimu,
kutotoroka shuleni na kuuliza pale ambapo
hawaelewi hata kwa rafiki zao. Aliwataarifu kuwa
kufanya hivyo, wote watafaulu mtihani wao na
kuingia shule za Sekondari na vyuo na wakimaliza
watakuwa na taaluma zao zinazoeleweka.

UK 7
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“Na mjue wanangu wazuri mtu
anayepata taabu duniani ndiye
atakayepata taabu na mbinguni.

Hivi nilivyo naweza kutamani
kitu cha mtu? Anayetamani kitu
cha mtu ni maskini. Hivyo,
someni nenda mkamwambie
baba na mama wawaache
msome. Nawatakia kila la kheri

katika masomo yenu,” alisema
Mwalimu Kyando.

Viongozi wa mkoa wamefanya
ziara ya ukaguzi wa miradi ndani
ya Halmashauri ya Kondoa Mji
kwa siku mhbili ambapo
walitembelea miradi ya afya,
elimu na maendeleo ya jamii ili
kujionea namna miradi hiyo
inavyotekelezwa hatua

iliyopo.

na
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WANANCHI WATAKIWA KUTOWEKA

TAKATAKA BARABARANI

Na. Sekela Mwasubila, Kondoa Mji

Wananchi wa Halmashauri ya Mji Kondoa
wametakiwa kuacha tabia ya kutoa takataka
barabarani kabla gari la matangazo halijapita
kuwatangazia kuwa ni zamu yao gari la kukusanya
taka kupita hali ambayo itauweka mji kuwa katika

hali ya usafi.

Kauli hiyo ilitolewa na Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Mazingira na udhibiti wa taka ngumu
Halmashauri ya Mji Kondoa, Ndg. Alfred Chakalike
alipokuwa akielezea mipnago ya kuuweka safi Mji
wa Kondoa ofisini kwake.

“Nawasihi sana wananchi wazingatie ratiba ya gari
la uzoaji taka katika mitaa yao ikiwa ni pamoja na
kuchangia ada za usafi kila mwezi pamoja na
taasisi ili taka zizolewe kwa wakati. Hadi sasa
kupelekea

2

wanaochangia ni wachache na
uendeshaji kuwa mgumu kwa watendaji,

Chakalike.

alisema

Aidha, aliwataka watendaji wa mitaa na kata
pamoja na kamati za mazingira kusimamia kwa
kufanya doria katika mitaa yao dhidi ya vitendo
vya utupaji taka katika wazi,
vichochoroni na katika maeneo ya vyanzo vya

maeneo Yya

maji.

UK 8
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Aliongeza kwa kuwataka
kuwakumbusha wananchi
kufanya wusafi katika maeneo
yao kila siku na si kusubiria

hadi Jumamosi ya mwisho wa

mwezi na wafanye wusafi kwa
kufeka nyasi ikiwa ni pamoja
kufanya wusafi katika maeneo

yasiyoendelezwa na mapagale.

Hata hivyo, aliwataka wananchi
kuzingatia kuwa kufanya usafi ni
jukumu la kila mmoja katika
eneo lake na kwa wote ambao

watakaidi kufanya usafi wa
mazingira Halmashauri ya Mji
Kondoa itachukua hatua za

kisheria dhidi yao kwa kutozwa
faini ya shilingi 50,000.
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TAARIFA MBALIMBALI/MATANGAZO YA IDARA

UHUISHAJI WA LESENI ZA BIASHARA

MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MJI KONDOA ANAWAKUMBUSHA
WAFANYABIASHARA WOTE WA KONDOA MJI KUHUISHA LESENI ZA
BIASHARA KWA ZILIZOKWISHA MUDA NA ZINAZOKARIBIA KUMALIZA
MUDA WA MATUMIZI.

AIDHA WOTE AMBAO WATAKUTWA BILA LESENI AU ZIMEKWISHA
MUDA WATALIPA ASILIMIA 20 YA BEI YA LESENI YA BIASHARA
WANAYOFANYA.

USOMAPO TANGAZO HILI MJULISHE NA MWENZAKO

UCHUKUAJI WA FOMU ZA VIBANDA STENDI YA MABASI
BICHA

MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MJI KONDOA ANAWAKUMBUSHA
WANANCHI WOTE NA WAFANYABIASHARA WALIOOMBA KUJENGA
VIBANDA VYA BIASHARA KATIKA STENDI KUU YA MABASI BICHA
KUFIKA KATIKA OFISI ZA BIASHARA KARIBU NA JENGO LA CRDB KWA
AJILI YA KULIPIANA KUCHUKUA FOMU ZA MAOMBI KWA AJILI YA
KUENDELEA NA TARATIBU ZINGINE

AIDHA IKUMBUKWE KUWA AMBAO HAWATAFIKA KULIPIA FOMU HIZO
NAFASI HIZO WATAPEWA WAOMBAJI WENGINE.

USOMAPO TANGAZO HILI MJULISHE NA MWENZAKO

ULIPIAJI WA TOZO ZA TAKA

MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MJI KONDOA ANAWATANGAZIA
WANANCHI WOTE WA KONDOA MJI KULIPA TOZO KWA AJILI YA
HUDUMA YA UBEBAJI WA TAKA KATIKA MITAA YAO.

AIDHA ANAWATAKA KUFANYA USAFI KWA KUZIBUA MITARO ILI MAJI
YA MVUA YAKIJA YAPATE SEHEMU ZA KUPITA IKIWA NI PAMOJA NA
KUPIGA MARUFUKU WANANCHI KUTUPA TAKA KATIKA MITARO.

PIA WANANCHI MNATAKIWA KUFANYA USAFI KATIKA MAENEO
YANAYOWAZUNGUKA NA MAPAGARE KWA KUFYEKA NYASI.

WATAKAOKUTWA WANATUPA TAKA MITARONI NA AMBAO
HAWAJAZIBUA MITARO FAINI NI SHILINGI ELFU HAMSINI.

USOMAPO TANGAZO HILI MJULISHE NA MWENZAKO
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MIRADI MBALIMBALI ILIYOTEMBELEWA NA

UJENZI WA WODI HOSPITALI YA MJI

Limeandaliwa na kitengo cha mawasiliano serikalini Halmashauri ya
Mji Kondoa



